CHIM HỌA MI NON !!!

Thảo luận trong 'Tổ chim Hoạ mi' bắt đầu bởi tung_mtuci, 10/5/08.

1. tung_mtuci

tung_mtuci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Em cũng đã nghe các bác nói là chơi chim Mi non thường không hay( hót và đá) được bằng Mi mộc chơi lên. Nhưng Mi non chơi lên cũng có nhiều cái hay riêng mà Mi thuộc khó có được đó là sự thân thiện, khôn ngoan, và để chơi hót thì cũng hay đấy chứ(người Trung Quốc cũng chơi Mi non lên rất nhiều, và chim của họ nuôi thì hót cũng rất tốt và họ dạy được nhiều điều khá hay).
    Em cũng rất thích Mi non và đang nuôi 1 cặp Mi non, sau 1 thời gian lọ mọ tìm kiếm và đọc bên mấy WEBSITE chim cảnh của Trung quốc thì em có tìm được 1 số cách của họ khi chọn trống mái chim non như sau :

- Trong miệng con chim non( 2 bên mép mềm vàng vàng) thì con trống các mạch máu(tia máu) nổi đỏ và rõ hơn mái.
    -Cuống lưỡi thì con trống hình bán nguyệt hoặc hình tròn, còn mái thì hình chữ V.
    - Mi mắt thì chọn con nào dài và rõ .
    - Phương đầu( tức là đầu vuông vắn và to).
    - Tiếng gọi của nó xem là ở cổ họng và trầm khàn hơn là trống.

Em xin phép để mở topic này để các anh em, các chú, các bác biết nhiều về chim Họa mi có thể chỉ giáo thêm cho bọn em( những người mới tập chơi) về vấn đề chim non. Em cũng rất mong các anh em thích và đang nuôi chim non tập trung vào đây để cập nhập tin tức và tình hình các chú chim non của mình. Xin cám ơn !!!

KtsBim thích bài này.
  2. digital_life

digital_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Em cũng hiện đang nuôi 1 chú chim non và rất mong các bác có kinh nghiệm chỉ dùm cách chăm sóc ! Ủng hộ Topic nào !!!!

KtsBim thích bài này.
  3. milua

milua Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình chọn chọn con nào đầu to vuông vắn , con đầu đàn ,chân to .chắc chắn là con đực .con con mái thi ngược lại .

KtsBim thích bài này.
  4. digital_life

Thích đã nhận:
    30
    Câu hỏi đầu tiên của em đây ạ, mong các bác chỉ giáo ;) !

Em đang nuôi 1 chú Mi non mới tập mổ thôi ạ, e thấy nó lẩm nhẩm rất nhiều và thỉnh thoảng kêu giọng chim Mái đấy ạ. Râu nó thì mọc xuôi theo chiều mỏ. Và nếu giả sử đó là con chim đực thì em đem nó treo cạnh 1 con Thuộc hay thì sau này nó có nhát quá, bị con thuộc đè mà không hót lên được không ạ ? Mong các bác giúp đỡ !!!

KtsBim thích bài này.
  5. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    to:digital_life Bạn không nên treo sát gần chuông mi thuộc . Bạn chỉ nên treo chôc nào mà mi non có thể nghe thấy giọng mi thuộc. Treo mi non ở chỗ nào mà người qua lại nhiều nhất ấy. Tốt nhất là để lên bàn mình hay ngồi ấy. Mi non lên chưa chiến đấu ngoài tự nhiên vì vậy mà không sợ bì đề đâu. Đấy là theo y mình thôi nhe.

KtsBim thích bài này.
  6. digital_life

Thích đã nhận:
    30
    À các bác cho em hỏi 1 câu nữa ! Các bác cho em biết cách phân biệt các kiểu móng của họa mi nhé . Móng Mèo and móng Lứa gì đó phải hem các bác :( ?

KtsBim thích bài này.
  7. tung_mtuci

tung_mtuci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Móng mèo : móng ngắn to, và mọc dài ra rất ít
    Móng lứa : loại móng dài nhọn, mọc dài ra nhanh hơn móng mèo.

KtsBim thích bài này.
  8. digital_life

Thích đã nhận:
    30
    /to tung_mtuci
    Ạc ! Thế thì con Mi non nhà em là móng Lứa rồi bác ạ :( ! Vậy nếu móng nó dài thì fải cắt móng đi fải ko bác ? Các bác chỉ dùm em cách cắt móng cho em nó như thế nào nhé !!! Thanks bác nhiều

KtsBim thích bài này.