Chim họa mi ta (việt Nam) có những đặc điểm gì khác chim họa mi tàu (TQ) ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi babaqn, 20/7/13.

1. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Hiện nay mình thấy có 1 số ae chơi chim cảnh ( họa mi ) ở đây mình đề cập đến chim họa mi thôi còn những loại khác chưa nói đến. những người này khi đi tìm mua chim họa mi thường hay hỏi chủ chim là chim mi ta hay tàu và nếu là mi tàu thì người mua thường không thích có mua giá cũng rất bèo , tại sao lại như vây ? . mình cũng mê chim và hiện cũng đang nuôi 1 con mi cũng được hơn 1 năm đã thuần và rạn người nhưng không biết mi ta hay tàu,. Nên hôm nay e mạo muội lập topic này muốn nhờ các bác giúp đỡ. không biết chim họa mi ta có đặc điểm khác biệt gì so với chim họa mi tàu và ngược lại . rất mong ae nào sành chơi về món chim họa mi này giải đáp giúp em . thanks

utky, quyencr, RUA01 and 5 others like this.
  2. ahome.vn

ahome.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    bác nào chê thằng tung của thì cứ chuyển đây e nuôi cho nhận hết nhận ko giới hạn hay số lượng

hongphucc, KtsBim and Giangnamhp like this.
  3. Dr Tien

Dr Tien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Họa mi ta khi hot giọng dài hơn ( việt nam mi), còn họa mi tàu khi hót ngắn hơn (tàu mi)...... không phân biệt được đâu bạn ơi.

Last edited: 22/7/13
    quyencr, KtsBim, hongphucc and 2 others like this.
  4. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    giả bộ chê Mi Tàu để ép giá đó...chứ MI nào hay là có ng` mua ngay...ta tàu j, hay thì đáng để chơi hết pác ơi...ai chê mi tàu đưa đây e nuôi cho

utky, quyencr, BinhLaocai and 4 others like this.
  5. Hiển Bảo Khánh

Hiển Bảo Khánh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Ai chê mi tàu thì chê chứ, coi mấy ông tung cua nuoi mi trên Net mà thấy mê luôn.

6. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    không có bác nào chỉ tận tình cho em à .................., vậy là chim tàu hay ta củng giống nhau kả thôy ??????

7. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    "Chim" ta hay "chim" tàu giống nhau hết.
    Thậm chí chim tàu "đá" kỹ thuật cao hơn ta nhiều.

BinhLaocai, KtsBim, hongphucc and 2 others like this.
  8. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Ngày xưa Vn mình nhiều chim thì hay có cái tư tưởng " Trọng ta khinh tàu" chứ bây giờ cứ to củ đẹp mã ... nuôi tất. Việt mình giờ ít chim hơn tàu rồi
    .

utky, BinhLaocai, babaqn and 2 others like this.
  9. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    đa số chim tàu nhập qua là chim nuôi, còn tơ, nhỏ con, màu lông, tướng tá ko đẹp, mỏ vàng, chân vàng, lông sậm là đa số (nếu tìm dc 1 con chân trắng, mỏ trắng, lông vàng thì rất may mắn :) )
    còn chim "ta" đi bẫy ngoài rừng số lượng ít lắm, con chim cũng đẹp đẽ hơn nên có giá hơn thôi :)

utky, BinhLaocai, hongphucc and 2 others like this.
  10. PhậtTổ

PhậtTổ Active Member

Thích đã nhận:
    44
    họa mi trung quốc và họa mi ta( rừng ) phân biệt rất dễ dàng mà bạn. hiện nay họa mi trung quốc bán ở việt nam chủ yếu là nguồn chim nuôi công nghiệp và chim non được ấp nở. đa phần chim ấp nở các con đều có mầu lông, hình dáng na ná giống nhau.mình nghĩ chơi họa mi nếu đã nhìn được tận mắt khoảng 10 chú ở rừng thì phân biệt 2 loại cực dễ :căn cứ vào các đặc điểm hình thể bên ngoài thôi.mình ở lào cai đi bẫy chim rừng 1 thời gian khá dài tại các huyện địa phương trong tỉnh thì có cách nhìn nhận quan điểm đánh giá của cá nhân riêng mình như sau: tại các huyện trong tỉnh ít họa mi rừng nhất là 3 huyện
    - 1 Văn Bàn
    - 2 Sapa
    - 3 Bát Xát
    các huyện còn lại như bảo yên, simacai, bắc hà, mường khương. vào mùa sinh sản ở các xã, vùng rừng cách xa trung tâm huyện số lượng chim mới, non vẫn có đủ để phục vụ 1 bộ phần nào đó số người chơi. đến đúng địa điểm với 2 đến 300 ngàn vào thời điểm bài comment này mình đăng bạn vẫn có thể mua được nhưng chú ở rừng về( chim rừng ở phân khúc tầm giá đây nhiều con vẫn còn hay hơn những con họa mi ấp nở mà được đánh giá là hót tốt hay trong dòng ấp nở. chim có mầu lông nhạt thường là chim ở vùng đồi núi thấp như đồi danh, còn chim ở rừng sâu thường mầu đậm hơn có con màu đen đen ánh xanh than rất đẹp.thường là vậy những vẫn tùy con zen bố mẹ nữa.lỗ mũi chim rừng thường thô to hơn chim ấp nở, đôi chân cũng có những điểm khác biệt..

11. hongphucc

hongphucc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    bác phật tổ nói rất đúng không phải chim tq có màu lông sẫm hơn đâu mà là chim ở vùng rừng sâu núi cao khi hậu lạnh chim thường có mầu lông sẫm hơn con ở đồi thấp bản thân mình cung ít đi bẫy chim nhưng có chim suống chợ thấy nhưng con mầu lông sẫm hỏi ra thì 10 con cả mười đều được bắt ở trên núi cao thường quanh năm mây mù bao phủ hôm nào dưới phố nắng đẹp nhất thì trên đó cũng chỉ khoảng được 1 tiếng là thấy ánh nắng mắt trời thôi, con chim tầu và ta thì thật khó nhận biết, mình đang côn tác ở xã biên giới chỉ các trung quốc có 1 giờ đi bộ đi tq có nghĩa là sang hướng bắc mà mình thấy đồng bào ở gần nhất với tp đi bán chim và đồng bào ở hướng nam đi bán chim thi chim 2 hướng ko có đặc điểm gì khác nhau cả, các bạn đừng nghĩ khoảng cách gần nhé đồng bào ở đây đi chợ từ 4 giờ sáng đấy mà đồng bào hướng bắc thì cũng canh tác ngay gần cột mốc biên giời chỉ cách mươi mười lăm mét họ cũng chỉ bẫy chim quanh đó, nên mình nghĩ không thể phân biệt được chim của 2 nước có chăng chỉ phân biệt chim ấp nở công nghiệp và chim rừng thôi cách này thì cũng đã có nhiều bài đề cập. Em xin có vài lời như vậy. Chúc các bác sức khỏe, chúc niềm đam mê vươn lên tầm cao mới. Thân!

machngochuy, T&H, BinhLaocai and 9 others like this.
  12. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Lâu rồi ko vào topic này nên ko biết các bác đã chỉ. cảm ơn bác phatto và bác hongphucc đã chia sẻ cho em rõ về vẫn đề chim họa mi ta và chim tàu này, vậy là chỉ có chim ấp nở công nghiệp với chim rừng thôi chứ chẳng có ta hay tàu gì đúng không các bác.? 1 lần nữa em xin cảm ơn ý kiến chia sẻ của 2 bác rất nhiều.

13. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Mi VN hay mi TQ đề như nhau hết nhưng hiện nay ở VN do săn bắt bừa bãi chim trong tự nhiên nên giờ cũng ít chim hoang dã, thường vào mùa đông mỗi khi gió mùa đông bắc về chim ở TQ vẫn thường hay dạt sang những vùng có khí hậu ấm hơn rồi định cư luôn ở đó trong đó có VN. Còn chim TQ nhập vào VN thường là mi nuôi đẻ trong lồng, chim yếu không hay lắm, theo LP TQ họ cấm khai thác chim trong tự nhiên

Last edited: 10/12/13
  14. BAONHJ.

BAONHJ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    cám ơn bác đã chỉ cho ae những kinh nghiẹm quí:applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause: ko bít đủ 50 ký tự chưa

15. tranhoainam_dvl

tranhoainam_dvl Member

Thích đã nhận:
    19
    chim tq đa số ấp nở thì phải, màu lông thường ướt ko khô lông như chim mình, mà mộc của họ đưa sang đây e thấy ở cửa hàng đa số chim đã nuôi khá đứng chim, chỉ có điều bài bản nghe như cái máy thu âm, ko có chất rừng

BinhLaocai thích bài này.
  16. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Làm gì có CHIM TQ kiểu ấp nở, nuôi bộ sau đó bán sang VN.......! Có loại chim này thì giá chắc chả rẻ đâu ( vì có thể nuôi thả và theo người ), chim ấp nở nuôi bộ sao thấy người vẫn phi ầm ầm rách mặt ? Chim TQ theo mình là ám chỉ những con non rừng, nhát gan, giọng kém.. họ lọc thải ra bán mớ về VN thôi, chim già rừng bên đó nghe bảo còn đắt hơn ở ta. Nuôi HM đẻ để kinh doanh có mà lỗ chổng vó lên

17. tranhoainam_dvl

tranhoainam_dvl Member

Thích đã nhận:
    19
    bác Mavanz có nghe thấy bên đó đi nhặt trứng chim rừng về ấp nở nuôi như chim cút bên mình chưa, mi và sáo là 2 mặt hàng xuất xứ bên tq sang mình rất nhiều, và hầu như là ấp nở,trc có cty svc việt nam mình sang đó nhập về rất nhiều, một số cửa hàng lớn như chiến mơ hay lịch vân gì gì ngoài hn là toàn lấy lại cty đó thì phải,còn phi mặt có nhiều chứ, tại vì nhốt chật cộng với vẩn chuyển theo bu như bu gà hỏi sao nó không phi, nhưng tỉ lệ vỡ mặt ít lắm, đa số chim lông lá rất đẹp, còn loại mà bác nói vỡ mặt thì đã qua 2-3 lần lọc của các con buôn rồi, rảnh bác lên khu chợ bờ sông, phía sau chợ đông kinh của lạng sơn rất nhiều mi tàu nhập về, tách ra lồng họ ko nói chắc mình cũng nghĩ là chim thuộc, củ quả to, lông bóng mượt, có điều chất giọng thì nghe không hay

Last edited: 25/12/13
    quyencr, BinhLaocai and hieubds like this.
  18. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Em mê nuôi mi, nhưng điều kiện ko có nên ngồi hóng hớt mấy cụ cho vui tí, cũng học lõm được chút kinh nghiệm :)
    dạo này thấy phong trào chơi mi có vẻ lắng xuống các cụ hỉ, mong sao có thêm nhiều chủ đề để ae vào "sinh hoạt" các cụ nhỉ :)

ancaraven thích bài này.
  19. HoangNgocTan

HoangNgocTan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    vậy tôi hỏi bác mavanz tại sao số lượng chim mái con từ tq về rất nhiều, bạt ngàn, họ lấy từ đâu ra? chỉ có nuôi đẻ mới có nhiều thế chứ

20. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Chim ta hay chim Tàu, các bạn phải căn cứ vào chất giọng mà phán đoán. Con chim sinh ra và lớn lên ở rừng hoang, giọng hót nó hay, nó hoang dã, khác hẳn cái giọng chim nuôi đẻ ở các khu trại chăn nuôi. Không tin các bạn hãy mua một con Mi còn lông măng về nuôi nấng, chăm bẵm mà xem. Chỉ được cái to xác, tốt mã còn giọng hót, dù là nhà bạn có Mi giáo sư để kèm giọng thì giọng hót của nó cũng rất kém, không nhiều cung bậc đâu.
    Con Mi rừng nó hót hay là vì nó ở rừng nó học đủ thứ tiếng của rừng ngay từ khi còn nằm trong trứng nên nó nhập tâm và chỉ cần một tuổi là nó đã hót rất hay rồi.

machngochuy, Cu Au, T&H and 2 others like this.