chim họa mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi dungcabin, 17/4/12.

1. dungcabin

dungcabin Member

Thích đã nhận:
    15
    chào anh em /xin hỏi anh em một chút /sáng nay vừa đi chơi về vào chơi với em mi hoảng hốt thấy em nó bị tuột mất một móng hậu máu chảy ra nhiều mình đau quá không biết sau này nó có mọc được lại nữa kô .lưu ý là nó bị tuột như con trâu bị tuột sừng khi chọi nhau ý /xin anh em một lời khuyên /xin cảm ơn nhiều

Micon and phamquangduch like this.
  2. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Khổ thân con mi rồi, ngày xưa mình bị 1con 2 móng biên tiếc lắm, bây giờ nó cũng mọc lại nhưng k đc đẹp như trc và móng nó k có cốt nên nhạt mầu. Con cuả bạn bị móng hậu sẽ làm giảm khả năng bám của nó chút ít rồi...Bây giờ bạn treo nó chỗ yên tĩnh cho ít nhảy và chăm tắm cho nó kẻo bị bẩn mà thối ngón đấy....

phamquangduch and hieuboi123 like this.
  3. hieuboi123

hieuboi123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    khổ thân, bác bắt em nó ra, gắn lại rồi băng vào xem nào...ko nguy cơ mất móng cao lắm nếu chỉ ngồi đợi kết quả

4. hoami_bacgiang

hoami_bacgiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    chân trước có 3 ngón tương ứng với 3 móng. mất cái này còn cái khác. Móng hậu có mỗi 1 cái ở sau mà mất thì sẽ giảm đáng kể đến việc nhẩy cũng như thẩm mỹ của con chim. Theo thiển ý của mình thì là như thế. cố gắng để em nó tĩnh cho nó nhanh phục hồi bạn à. Không phải chim của mình đâu nhưng cũng thấy xót xót sao ý :(

phamquangduch and RUA01 like this.
  5. dungcabin

dungcabin Member

Thích đã nhận:
    15
    chim hoa mi

xin cảm ơn anh em đã cho lời khuyên và động viên thật bổ ích /xin cảm ơn rất rất nhiều

phamquangduch and RUA01 like this.
  6. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mình xem toppic này hơi muộn nên hỏi bạn 1 câu khi em nó bị như thế bạn có cho tắm ngay nước muối không?
    - Nếu có thì bạn chỉ cần trùm áo lồng để hở 1/3 sau đó treo nơi yên tĩnh, thoáng mát tránh làm em nó bị hoảng khoảng 1 tháng là sẽ mọc lại móng, chú ý chăm chút cẩn thận, mồi tươi + chế độ dinh dưỡng cao hơn thường ngay 1 chút và đặc biệt là canxi có như vậy sẽ mọc lại móng đẹp.
    - Nếu không tắm nước muối bạn cận treo em nó nơi nào thật sạch sẽ, cách mặt đất tầm 1,5m chế độ ăn và chăm sóc như bên trên sau 1 tháng là mọc lại. Chú ý nên trùm kín áo lồng trong trường hợp này.

Micon thích bài này.
  7. chomchom

chomchom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mi của em bị mất móng sau từ hồi chưa thuần, 2 năm rồi và giờ đã thuần đét nhưng móng chưa mọc lại được.

8. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Móng chỉ mọc lại được khi mà bị tụt móng thôi còn bị cụt tận gốc móng thì mãi mãi không mọc lại.

9. lilo.

lilo. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    mất móng thì phóng sinh về rừng cho e nó đẻ bạn ơi.nuôi 1 con mộc mà tật lỗi chẳng bõ/