chim hoàng yến đẻ cần giúp

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi lcmobiekd, 16/2/13.

1. lcmobiekd

lcmobiekd Member

Thích đã nhận:
    6
    Em có con hoàng yến đẻ nhưng đã bỏ ấp . Giờ em cho luôn con trống vào cùng để chờ đợt tới đẻ tiếp nhưng thấy con trống thì cứ tha rác ra khỏi ổ còn mái thì chưa thấy soắn ổ . xin hỏi em để chim trống cùng chuồng đẻ có ảnh hưởng gì không. chim mái của em mới được một tuổi đẻ một lứa nhưng bỏ ấp. xin các bác chỉ giúp

2. teopy

teopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    bạn không nói rõ lý do tại sao nó bỏ ấp, nhưng tình hình như vậy thì cũng không sao đâu.tới thời kỳ con mái có trứng thì tự nhiên nó sẽ xoáy ổ đẻ lại thôi.lần này bạn nên để 2 con trống mái gần nhau chừng nào để ý thấy con trống hót căng mà con mái xòe thì cho nó vào chung thì sẽ không có chuyện gì sảy ra đâu chúc bạn thành công.

3. dhkhoa

dhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    không sao đâu bạn ơi. Không lâu sau con mái sẽ xoáy ổ lại thôi ah. Bạn tắch trống mái ra 2 lồng cạnh nhau cũng được. Khi nào thấy hiện tượng như bạn TEOPY nói bỏ qua là ok. Nếu mái bạn vẫn tiếp tục bỏ trứng tiếp thì bạn phải tìm hiểu kỷ nguyên nhân, nếu do con mái thì bạn nên chọn mái khác giỏi hơn rồi. good luck ^^

4. tungdao

tungdao New Member

Thích đã nhận:
    1
    chim tơ hay xảy ra tình trạng này lắm , nếu muốn nuôi đẻ tốt thì chim phải trên 12 tháng tuổi và đã thay lông 1 lần thì đẻ mới ổn định dc

5. tangbatho

tangbatho New Member

Thích đã nhận:
    15
    ko nên thả chung trống mái cùng nhau chim trống sẽ giàm căng .Để ý khi nào chim mái xoáy ổ tròn và thỉnh thoảng nằm trong ổ hãy thả trống vào cho đạp 2 lần là ok.chim mới đè lần đầu có con bò ấp ko sao đâu .lần sau sẽ ổn thôi