chim hoàng yến thay lông cần tư vấn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi Dũng-TD, 25/2/11.

1. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    tôi mới lấy 1 con hoàng yến về nuôi, so với chủ cũ tôi nuôi tốt hơn nhiều, nhưng mấy hôm nay chim vẫn khỏe và hót nhiều nhưng lông yến bắt đầu rụng , ngày 1 nhiều hơn, lông đầu và cổ đã thưa nhờ ae tư vấn cho tôi có phải chim đang thay lông không hay là bị bệnh, nếu thay lông thì chăm chim như thế nào (chăm chim, ăn uống, ngủ nghỉ) để lông mượt và dữ được màu, khỏe mạnh.
    chế độ ăn tôi đang dùng:+ cám bột ngô, lòng đỏ trứng gà, thịt bò (lấy của hoạ) trộn thêm bột trứng bán ngoài thị trường cho yến, bột củ cà rốt.
    + kê đỏ + kê trắng.
    + khoáng đen.
    + rau xà lách.
    * chim không chịu tắm, bỏ mai mực không chịu mài.
    mong anh e giúp đỡ tôi mới chơi con đầu tiên và nuôi được 15 ngày nên còn nhiều bỡ ngỡ, xin chân thành cảm ơn

Last edited: 25/2/11
  2. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    chim thay lông 1 là do đổi môi trường, 2 là do thay đổi chế độ ăn nên đây là chuyện bt anh ạ.
    Thức ăn như vậy ko vấn đề gì, dc thì bổ sung thêm 1 ít hạt cải hoặc vừng cho lông mới mượt hơn. Hoàng yến ko sợ bị thay lông mà mất màu nên ko lo, tuy nhiên cho ăn cà rốt cũng làm cho màu của chim đậm lên (cái này tùy người, có người thích hoàng đậm, có người thích nhạt). Nhưng thấy trong thành phần cám của anh có cả thịt bò, em nghĩ nên bỏ vì thức ăn chính của yến là hạt, cám chỉ là phụ.

Dũng-TD thích bài này.
  3. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    cảm ơn bạn như thế là mình an tâm rồi , vừng thì mình có cảo thì chờ nắng lên đãmới thu hoạch rồi trộm cải dống của vợ đã, có lẽ mình phải cho ăn cám khác thôi vì đây là cám hoạ, cho mình hỏi thêm có cần trùm áo lồng và để yên tĩnh không

4. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Bác dungphoduc nói đấy Bác cho ăn cắm mi thi thay lông là phải còn về chuyện bùm chi lại mùa này tránh muỗi đôt thôi

Dũng-TD thích bài này.
  5. SẺ_VN

SẺ_VN Active Member

Thích đã nhận:
    33
    -chim mới mua về thay lông là chuyện thường thôi, ko có gì đáng lo bạn ah.
    chế độ dinh dưỡng như của bạn thì ok rồi....nhưng tốt nhất nên bỏ món carrot đi (khi xong lông sẽ làm cho màu vàng loang lổ hoặc chuyển sang màu cam). nếu bạn muốn chú chim có màu vàng đẹp, đều màu thì có thức ăn chuyên cho hoàng yến (con carrot chỉ dành cho hồng,agate, issabel thôi).
    - còn vấn đề cám thì lại là chuyện nhỏ nữa : bạn cứ nuôi chim theo cám thành phần nào cũng dc tùy theo điều kiện nơi bạn sống (vì yến hót là loài chim ko cần độ nóng của thức ăn để làm căng lửa nhu các loại chim rừng).Vấn đề ở đây là bạn phải giữ nguyên công thức, tỷ lệ pha chế, còn lấy cám của họa mi, của khoen hay thậm chí của gà, chó đều ko quan trong nếu bạn đảm bảo thành phần dinh dưỡng và hạn sử dụng. Mình đã từng thấy vài nghệ nhân nuôi = bánh chó trộn trứng, hoặc cán gà trộn bột cá ngựa nhưng chim vẫn sinh sống bình thường.
    -mai mực thì bạn nên để chim "tự xử" ko nên ép ăn = các cách.
    chúc bạn nuôi chim khỏe mạnh

Dũng-TD thích bài này.
  6. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    chân thành cảm ơn bạn, mong mọi người tiếp tục quan tâm, hi vọng sau khi thay lông chim của mình sẽ mượt và đồng màu, cho mình hỏi với hoàng yến để dữ được màu vàng đặc trưng ngoài cám chuyên dụng cò có thể cho ăn gì

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Chào bạn,
    Có vài gợi í để bạn tham khảo thêm:

--> chưa có cơ sở để so sánh như vậy.
    Nếu chỉ là vấn đề về vệ sinh chuồng trại thì có thể tin rằng bạn nuôi tốt hơn. Nhưng chế độ dinh dưỡng cũng là 1 vấn đề cực kì quan trọng ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng sức khỏe của con chim: thì những gì bạn đang chia sẻ cho thấy đang chưa đủ.

--> đây là hậu quả của việc thay đổi chế độ ăn đột ngột.
    Và nếu tiếp tục chế độ dinh dưỡng như bạn đang dùng thì sẽ không thể ổn, về sau hệ lông mới mọc sẽ khó đẹp hoàn hảo.

--> chưa đủ. Trộn thêm hạt mè (vừng) và hạt cải (cải cay, cải xanh), nếu có hạt xà lách, hạt yến mạch: thì trộn vào hỗn hợp hạt càng tốt.

--> vỏ trứng gà-vịt rửa sạch, phơi thật khô, bóp vụn nhuyễn trộn vào với khoáng, càng nhiều càng tốt (hoặc rang trên chảo cho khô).

--> chim thường thích tắm khi có nắng sáng, trời ấm nóng. Nước tắm nên ở mức nước nhiệt độ ấm, không dùng nước lạnh mùa đông.

Để lông chim có màu vàng đều đẹp: thịt trường hiện nay có bán loại bột kích vàng dành cho yến hót vàng, hoặc bột trứng dành riêng cho yến vàng của Bỉ, Mĩ. Chất lượng tốt. Sử dụng theo hướng dẫn trên bao bì.

Dũng-TD and Tuankhtc like this.
  8. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    cảm ơn các bạn, mình sẽ cố gắng thay đổi cho phù hợp nhưng gặp rất nhiều khó khăn ở miền núi và chưa ai nuôi yến, mong mọi người tiếp tục quan tâm

9. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    anh em tiếp tục giúp đỡ hoàng yến đã thay lông song đẹp vấn đề là cả cái phố núi cách HN 400 km này chỉ có 1 con hoàng yến của mình và 1 con hông yến mái của ông người quen hôm hỏi mua không bán hôm nay tự nhiên cho cả chim cả lồng trong tình trạng rất kém tương đơn giản đem nhốt chung để đẻ nhưng không ngờ là cắn nhau quá trời nên đã tách ra , nhờ ae tư vấn coi lúc nào thì gép được và cho nó làm quen như thế nào, chế độ nuôi đẻ ra sao, xin chân thành cảm ơn
    ảnh đây[​IMG]

Last edited by a moderator: 14/4/11
  10. hat

hat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Chào bạn GC, tôi là người nuôi yến và vào diễn đàn này đọc nhiều bài của GC và rất khâm phục kiến thức về chim của GC cũng như rất đồng cảm về tình yêu chim của GC. Hiện tôi cũng có nhiều loại yến và nhà ở rất gần nhà GC nên muốn mời GC sang tham quan và chỉ giáo cho 1 số kiến thức về chim để có thể nuôi tốt hơn không biết bạn có vui lòng không? Nhà tôi ở cách nhà GC khoảng 1000 mét. Rất mong được bạn chiếu cố để tôi có thể phát triển 1 số chim đẹp. (tôi tên là Hưng 0902669012), bạn cho tôi xin số điện thoại liên lạc. TKS bạn !