Chim Hồng Hạnh mới bẫy

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi BigBird, 18/4/11.

1. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Đợt vừa rồi đi bẫy Hồng Hạnh đc 2 con, quá trình vào cám ngắn ngày, dễ vào cám. Đc 1 con thì giống như bình thường mọi người đều đã biết nhưng đc 1 con này trông màu sắc lông đẹp hơn, hơi khác 1 chút ko biết có phải là dòng Hồng Hạnh ko. Mời các bác xem qua nhé:

bachua, anxuanloc, tuancl and 3 others like this.
  2. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    chim này đẹp quá nhưng loại này mình chưa nuôi bao h nên k dám nhận xét gì hehe

3. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Lần trước Cậu mình đánh bẫy bằng Lồng khuyên cũng được 1 con như thế này Bigbird ạ, sau đó đổi cho ông Phúc hàng giày lấy cái lồng khuyên Tàu dừa, mình cũng chưa biết tên nó là chim gì, lúc thì bảo là đớp rồi lúc thì Hồng hạnh, hót chuyện như Chòe đất, đuôi vẩy vẩy múa như Chòe, mình vẫn chưa được nghe hót xổng bao giờ loại này vào cám dễ lắm, nuôi cũng chóng thuần chỉ 2 tháng là thuộc lừ như chim nuôi mấy năm lồng, nhìn chung nuôi loại này lành chim, dễ chơi. Nhìn bộ mỏ con này chắc chắn là con chim mau mỏ, mình đắm đuối bộ mỏ này lắm, mỏ mỏng, sống mỏ cao, hàm sâu vào tận đến đuôi mắt, đúng tiêu chuẩn chòe đất, than...

Last edited: 18/4/11
    danisa and BigBird like this.
  4. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Mời các bác xem Clips tham khảo về chim Hồng Hạnh này mà em mới sưu tầm đc nhé

[video=youtube;XoGv1V1YFGc]http://www.youtube.com/watch?v=XoGv1V1YFGc&feature=related[/video]

[video=youtube;q1iHtESQv08]http://www.youtube.com/watch?v=q1iHtESQv08&feature=related[/video]

[video=youtube;UTtSvpFYBD8]http://www.youtube.com/watch?v=UTtSvpFYBD8[/video]

Last edited: 23/5/11
    tienvuong, xanh_tim and mechimrung like this.
  5. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chim này hót nghe cũng vui tai , nhưng tiếng nói hơi chát tai , nói chung chim này hót cũng hay , chim cũng khá dữ có khả năng đá như lửa phải không bạn .
    Mình đã nuôi loại đớp ruồi xanh nhạt rồi nó hót cũng hay như hồng hạnh nhưng tiếng êm nhẹ , du dương như gió thổi nên mình thích hơn , mà chim này chổ mình hiếm lắm không biết khi nào mới có dịp nuôi lại chán ơi là chán .

BigBird thích bài này.
  6. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Các bác bẫy ở đâu mà hay vậy,em cũng ở Hà Nội rình mò mãi nhưng chưa gập loại này bao giờ cả.Hôm trước đi cả ngày mới bắt được 1 em đớp ruồi nhật bản+1 em hoàng sa<ko cản thận để em hoàng sa sổng mất>.Bây giờ đi tìm mỏi mắt mà chăng thấy con nào buồn quá.Bác nào biết khu vực nào hay có loại chim nay không chia sẻ với em với ạ hix...........

7. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Loài chim hồng hạnh sống chung địa phận của chim xanh tím. Sống trong những khu rừng thưa và thấp. Miền đông nam bộ có rất nhiều. hồng hạnh sống ở tầng thấp nhất của rừng, và ở trên mặt đất. Nếu con nào khi bẩy mà không vào đá, thì ta để lụp dưới đất là chúng vào đá ngay. Là một loài chim rất hung dử hùng hổ để bảo vệ lảnh địa, nên dể bẩy. Những con bổi khi bẩy được nhớ để riêng từng con một. nếu để chung chúng cắn nhau cho đến chết.Hồng hạnh nhượng điểm là hơi nhát , nuôi không kỷ tung lồng hư đầu mẻ trán, thức ăn thiếu dinh dưỡng lông sẽ bạc màu. Hông hạnh còn non nằm ổ thì rất giống chích chòe lửa, chỉ phân biệt được qua kích cỡ là nhỏ hơn mà thôi. Hồng hạnh làm tổ ngoài tán lá cây, rất ít khi gặp ổ trong bọng cây

tienvuong thích bài này.
  8. cristianodat

cristianodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    mấy con này cũa đẹp wá em mới nghe đến vậy ỡ HCM có chỗ nào bán tất cả các loài chim không ạh???Em muốn kiếm vài con chim rừng