Chim Hút Mật Bảy Màu Của Mình.

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi TRÂN NGOẠN, 29/4/10.

1. TRÂN NGOẠN

TRÂN NGOẠN Member

Thích đã nhận:
    43
    Chào Cả Nhà !
    Hôm nay mình xin gởi lại con hút mật bảy màu này của mình :

[video=youtube;QA7MLWLRZEQ]http://www.youtube.com/watch?v=QA7MLWLRZEQ[/video]

[video=youtube;bvlt5uS2vww]http://www.youtube.com/watch?v=bvlt5uS2vww[/video]

[video=youtube;zyi6jOToz6I]http://www.youtube.com/watch?v=zyi6jOToz6I[/video]

2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Chim này ở đà Lạt mình thấy chỉ có mỗi anh Hùng (Đoàn Thị Điểm) có nuôi thôi. Hình như nó còn có tên khác là Đỗ Quyên phải không bác Ngoạn ?

TRÂN NGOẠN thích bài này.
  3. TRÂN NGOẠN

TRÂN NGOẠN Member

Thích đã nhận:
    43
    Chào Anh Hoàng !
    Loại này là chim hút mật bảy màu , còn chim quyên thì nhìn cũng giống giống nhưng là loại lớn hơn rất nhiều chim quyên hót không bằng chim hút mật bảy màu .
    (Còn bác nói đỗ quyên thì là con chim quốc (gà nước) loại này rất to , thường thì người ta chỉ bắt thịt thôi ) .

nguoinhaque and Hoàng ĐL like this.
  4. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Nhìn hay quá bác ạ
    Bác cho em hỏi chim này chế độ ăn như thế nào ạ.Có dễ nuôi ko ạ?
    Hôm trước em cũng thấy bán nhưng ko biết chăm thế nào lên ko nuôi.

tuanxit and phamxuanthinh like this.
  5. chim_lac_viet

chim_lac_viet Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Chào bác Trân Ngoạn. Chim đọc nhiều bài viết của bác. Chim cũng rất thích nuôi hút mật. Ở HN thì chỉ có hút mật ngực đỏ và hút mật họng tím. Nhưng chưa có con nào CHim cho nó vào cám được, chỉ ăn mật ong và nước mía. Tiếng hót cũng không như em bảy màu này của bác mà chỉ kêu choét choét thôi. Chúc mừng bác có em hút mật đẹp

Hoàng ĐL thích bài này.
  6. TRÂN NGOẠN

TRÂN NGOẠN Member

Thích đã nhận:
    43
    Chào Cả NHà !
    Chim hút mật của mình chỉ ăn cám khuyên với dế thôi . nhưng cám khuyên có thêm chút đường cho ngọt , chỉ vậy thôi .

nguoinhaque and Hoàng ĐL like this.
  7. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Bác có thể cho biết thêm làm sao cho chim ăn được cám khuyên không? Vì em tập hoài mà không được

8. TRÂN NGOẠN

TRÂN NGOẠN Member

Thích đã nhận:
    43
    Chào bạn lulu !
    Hiện mình có bài viết hướng dẫn vào cám cũng như nói về cách làm cám cho chim hút mật , bên SVC . Bạn có thể vào để xem lại thêm.
    Thân!

lulu, nguoinhaque and Hoàng ĐL like this.
  9. The_Unborn

The_Unborn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Cụ Ngoạn ơi dạo này trong đó đã đến mùa hút mật bảy màu chưa cụ? Em muốn mua ít chim bổi mà hôm rồi vào đó chỉ biết ra Thuận Kiều. Ra đó nhưng chả thấy ai bán cả! Cụ giúp em với! EM nghiền hút mật bảy màu lắm rồi!

10. dacuoiden

dacuoiden Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Mùa này có hút mật bảy màu rồi đó bạn.ra Thuận Kiều mua nhé chim chuyền đang trổ vài lông,mua con còn tơ cho dễ thuần.

11. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Trông chú chim của bạn thật óng ả chứng tỏ chủ nhân chăm sóc kì công lắm, không biết loài chim này có dễ thuần không hả bác, và cách chăm sóc có cầu kì không?

12. gatrongthien

gatrongthien Member

Thích đã nhận:
    5
    Chim bổi hiện giờ o đâu có bán vậy a TRẦN NGOẠN ,e nghe nối o Thuận kiều co bán nhưng e ko ở sài gòn nên ko rõ Thuận Kiều chổ nào a có thể cho e địa chỉ cụ thể hoạc chổ nào mua dc 7 màu (e mua chim bổi thôi vì mới tập chơi) . Thax a

13. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Thuận Kiều là Trung tâm Thương mại Thuận Kiều ở quận 5, ngay góc đường Hồng Bàng và Châu Văn Liêm...
    Nhưng không phải trong trung tâm đâu nhé mà là ở vỉa hè bên phía sau (Công an vẫn hay đuổi lắm, nhưng còn anh em ta nên chợ chồm hổm này vẫn còn)

14. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    hút mật của mình ko chịu ăn cám khoen , tới giờ mình vẫn còn cho nó uống nước đường

15. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cám ơn bác nhiều lắm! Qua SVC mới biết bác là cây đại thụ bênh đó, lại có lắm tài... (trong box phụ kiện, nghề chơi).
    Em rất mê loài này vì ít chiếm không gian nhưng chơi cũng chẳng kém mấy loại khác. Em đã làm theo cách của bác và cũng đã thành công bước đầu (tập cho hút mật ăn cám, chim của em là chim hút mật Đà lạt) nhưng còn điều này em rất tò mò và cũng rất nóng lòng muốn biết là làm sao cho chim hút mật ăn dế được ạ? Phải cắt đầu dế ra cho chim ăn phần ruột hay sao hả bác?
    Em có xem bài của bác trên CÂY CẢNH VIỆT nhưng ở chỗ em làm máy vi tính không coi được video (chế độ quản lý phần mền khá chặt) vì vậy bác có thể dành ít thời gian nói rõ bằng văn viết được Không!
    Em cám ơn bác nhiều! Chúc bác sức khoẻ!
    Thân chào bác!

Last edited: 17/8/10
    TRÂN NGOẠN thích bài này.
  16. TRÂN NGOẠN

TRÂN NGOẠN Member

Thích đã nhận:
    43
    Chào Bạn LuLu !
    Muốn tập chim ăn dế cũng đơn giản thôi , Ta làm 1 cây ghim dế , chỉ việc dùng cắt bỏ phần đuôi thôi là chim nó tự ăn được rồi , nếu chim không ăn dế thì sau khi cắt dế ra ta nhúng dế vào nước đường hay mật cũng được , để tạo kích thích cho chim ăn , sau khi chim đã tự ăn 1 lần là sau này nó tự biết ăn thôi .
    Khi nào có thời gian mình sẽ viết lại 1 bài tường tận về cách tập cho chim hút mật ăn cám bột cũng như ăn dế .
    Thân!

Last edited: 22/8/10
  17. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Em làm theo cách của bác, nhưng chim của em nhìn thấy dế nó lại sợ, chẳng biết sao nữa...

18. dongschp

dongschp Member

Thích đã nhận:
    2
    Hihihihihi chym minh chieu moi tam. Cam on moi nguoi nhe

19. nguyen bao

nguyen bao Guest

mới bắt 1 e hồi sáng ko bit có thành công ko thích loại này lắm mong là dc có gì nhờ mọi người giúp e nuôi loại này với nha e ở bình duong sao ko thấy ai bán bột đậu xanh hết nên 3 cho ăn bột đậu phộng lun trộm với trứng kiến ko có bỏ đường lun tại mấy lần nuôi xanh tím với chim sâu đều làm vậy hết và đều thành công ko bít hút mật này làm vậy dc ko nhờ mọi người giúp e với thanks

20. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    theo mình thỳ ban nguyenbao nên cho chim ăn trứng kiến trước.1 hũ nước đường và 1 hũ nước lạnh bình thường là ok rồi.bạn nên cho ăn thêm nhện.loại này khoái nhện lém......hjhj 1 it kinh nghiệm của em có j` sai xót mọi người thông cảm......