Chim Hút mật

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi Floret_Chip, 4/8/08.

1. Floret_Chip

Floret_Chip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình thích nuôi chim hút mật, và đã 2 lần nuôi mỗi lần 2 con, cách nhau 3-4 năm. Nay muốn nuôi lại nhưng không biết mua ở đâu và cũng muốn nuôi trong không gian rộng hơn cái chuồng vì vừa rồi đi nước ngoài mua được bình pha mật cho chim hút và thích xem chúng bay hơn là chuyền. Kiễu bay của hút mật rất đặt biệt.
    Các bạn nào có cùng sở thích nuôi hút mật, xin chia sẽ.
    Cám ơn nhiều

2. Silent storm

Silent storm Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như ngoài Thuận Kiều có đó bạn. Bên ông bạn có nuôi mà chuyên gia bị mấy con ong uống mất nước đường.

3. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    candat mới tuyển 2 em hút mật nè bạn , nếu cuối tuần rảnh wa giao lưu chơi nhé .

candat : 0909.510.899 (nhà ở sau trường Nguyễn Thái Bình - L.T.Kiệt -QTB) hay hẹn ở CLB Bi Sắt cũng dc . Rất vui dc giao lưu với anh .

4. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578

Hình trên là những con Hút Mật của candat , hiên đang sưu tầm cho đủ bộ .

Ngoài thức ăn chính là nước mật ong - nước đường em còn cho nó ăn những con côn trùng nhỏ bằng cách để những trái chuối chín cho đến khi có những con gì be bé bay lại ăn chuối thì mang lồng chim để kế bên đó . Khi đó anh em sẽ thấy chim hút mật bay đứng yên một chổ để ăn mồi (trước đây Bác ngnghai đã đề cập qua )khi ấy trông rất thú vị .

5. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    chà nhìn xinh nhỉ nhưng mà hình như nuôi loài chim này cần chuồng rộng đó a ạ!!
    Loài này sao dạn ng quá vậy a??

6. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    anh nuôi tụi nó trong lồng khoe em à , tất nhiên là rồng rộng thì tốt rồi . Tụi nó cũng dễ chịu lắm , chim bổi 30k về hôm trước hôm sau là kêu rít rít liên tục .

7. haichep

haichep Member

Thích đã nhận:
    2
    Ở HN không biết có chỗ nào bán không nhỉ? Mong các bác chỉ cho em.

8. theboylikefish

theboylikefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    cho em hỏi, ngoài nước mật ong và nước đường ra, nó còn ăn gì nữa không anh Đạt? nó tắm nắng, tắm nước như thế nào?

9. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Nước đường lâu bị chua và dễ giữ vệ sinh hơn nước mật ong. Có người còn đặt cóong mật ong và coóng nước gần nhau. Mật ong nguyên chất có thể bổ sung đạm bằng cách trộn với lòng đỏ trứng sống( đôi khi còn có thêm bột phấn hoa để bổ sung vitamine và khoáng là 1 cách, hoặc có cách khác đơn giản hơn là nhỏ vào vài giọt thuốc nước vitamines+minerals). Hổn hợp pha trộn với mật ong này có thể bảo quản trong tủ lạnh để lấy ra xài dần.
    Tuy nhiên, nhện nhỏ và lăng quăng vẫn là nguồn thức ăn bổ dưỡng nhất cho chim hút mật. Thường chim hút mật (trừ loại Xanh Tím)không ăn cào cào non, sâu và cả trứng kiến- nhưng con nào cũng thích nhện nhỏ, lăng quăng, muỗi, và loài bồ hóng hay xuất hiện ở trái cây ôi.
    Cần lưu ý là chim hút mật cũng cần đạm ngang với cần đường. Tùy điều kiện mà theo đó ta phải cung cấp cho chim đủ 2 thành phần này.
    Nắng nhiều và tắm nhiều lần trong ngày càng tốt.

Last edited: 1/10/08
  10. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    hút mật thì khoảng giủa tháng 10 này ở HN có đấy bạn ạ (mình nghe ông bẫy hút mật nói thế ) cho nên tháng này mình cũng định đi mua mấy em về chơi

11. maichidung

maichidung Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bác nào muốn chơi chim hút mật thì vào chợ hà đông vào ngày phiên thì có đấy ở bờ sông nhuệ [ phiên vào 5..10..15..20.....âm lịch]

Last edited by a moderator: 1/10/08
  12. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Candat cho mình hỏi tí nhé ! Hình 1 và hình 4 có gì khác nhau không ạ ? Trước đây mình có nuôi một chú như hình 1, sau đó nuôi tiếp một chú nữa (người bạn tặng) như hình 4. Không hiểu hai loại nầy có giống nhau không ạ, Người ta nói một loại là "sâu ô" hình 1, còn hình 4 là sâu xanh, có đúng không ? Chỉ cho mình với nhé. Cảm ơn nhiều !

13. ngadienyeudau

ngadienyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Thấy các bác nói về chim hút mật em cũng bon chen chút!
    Hôm trước em rẽ lên chỗ Hoàng Hoa Thám xem chim người ta bán, thấy trong lồng khuyên của 1 bác có con hút mật ngực đỏ mới bắt được, chim đực màu rất đẹp. Nhìn hay hay thế là mua về nuôi thử. Con ấy nó dạn người lắm, hình như người ta để nó đói lâu quá hay sao ấy?! Em vừa hòa nước đường bỏ vào là nó chén ngay! Nuôi được khoảng 3-4 ngày gì đấy thì nó dạn hẳn, cầm lồng ngay trước mặt mà nó cũng cứ đứng trơ trơ và thỉnh thoảng còn hót chét chét nghe cũng vui!
    Thức ăn em cho nó gồm có: Đường Gluocozo (Bán ngoài hiệu thuốc rất nhiều, rất rẻ!) + mật ong + lòng đỏ trứng gà + nước.
    Thấy các bác bảo hòa nước đường (Chắc là đường kính trắng), em nghĩ chắc chưa ai có thử hòa Glucozo cho chim hút mật đâu. Loại đường ấy thường dùng cho bệnh nhân hoặc để bồi dưỡng sức khoẻ, có thể hấp thụ trực tiếp vào cơ thể. Em cho nó ăn hỗn hợp ấy thấy nó khỏe lắm, kêu chét chét suốt ngày. Nói chung là nó tiêu hóa rất ổn vì phân rất sạch, không hôi, không có biểu hiện bệnh đường ruột mà khi cho thức ăn lạ chim nuôi hay mắc phải.
    Mật ong em bỏ vào lọ nhựa 100ml đậy nắp, gạn lấy 1 lòng đỏ trứng gà cho vào trong ấy ngâm cùng mật ong và giữ cẩn thận kẻo kiến nó vào, dùng dần dần. Mỗi sáng khi cho ăn, em lấy cái ống nước cho khuyên (có lỗ nhỏ nhỏ) bỏ vào đấy khoảng 1/4 muỗng cà phê đường glucozo và cũng từng ấy hỗn hợp mật ong trứng gà, sau đó lấy vào 1/2 lọ nước và lắc đều cho tan đường và mật. Sáng hôm sau lại làm thức ăn mới như thế, không nên cho ăn thức ăn đã để qua đêm vì mật ong hòa nước để qua đêm sẽ bị chua, chim ăn rất dễ bị đau bụng.
    Cho chim ăn thêm các thứ khác để có thêm đạm như: muỗi, bọ gậy hoặc nước ép cào cào như các bác đã nói chim cũng thích nhưng em đề xuất thêm: đã có bác nào thử cho chim ăn giòi chưa?( híc! Hơi mất vệ sinh nhưng cứ bàn cái đã!). Em xem chương trình TV có cách tạo giòi rất nhanh (Để dùng cho y học) như sau: Lấy 1 miếng gan lợn, nhúng nước rồi để ở ngoài nắng cho nó ôi, một thời gian sẽ có con ruồi xanh đậu vào ăn và đẻ trứng màu trắng. Khi có trứng ta có thể lấy ra để vào 1 nơi khác rồi để cho nở, nuôi giòi này bằng nước đường, không sợ bị hôi, để cho chim ăn.
    Nói thật là em đã dùng thử cách này rùi, có giòi nhưng chưa kịp cho chim ăn thì...ôi thôi!! Thằng ăn trộm nó vào móc mất con hút mật vì thấy nó đẹp quá! Thế là bao dự định tan tành mây khói!
    Đây là những gì em đã làm, cũng viết lên để anh em xem xét vậy thui!
    Đang âm mưu kiếm con hút mật mới để nuôi mà vẫn chưa thấy! Khổ vậy! Bye các bác!

14. bachulinhnhoc

bachulinhnhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    như nó có cái tội là uống nứơc đường , dễ bị kiến lắm , nếu thiếu nước đg nữa buổi là nó bị xù lông liền , nếu ko bỏ vào ko kịp thì tẻo ngay

15. oldman7979

oldman7979 Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy ở đường triệu quang phục quận 5 có bán đấy bạn. mình cũng muốn nuôi lắm nhưng chưa biết cách

16. pepe

pepe Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn mua ở đau vạy , co thể chỉ mình chổ mua dc ko ban ?

17. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Chào anh , hình 1 là hút mật bẩy ở Bình Phước - còn con hình 4 là hút mật đà lạt , dòng hút mật này có đến gần chục giống , nhưng em chỉ có dc 2 giống à .

18. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    bác cho em hỏi tí ạ , em có một con hút mật nhưng ko biết loài nào , đặc điểm của nó là , lông trên lưng màu xám hơi xanh , bụng vàng ,dưới cổ có màu cam và 1 sọc đen chạy xuống ức , em ko có máy ảnh nên ko chụp hình được .hình như nó là chim tơ . các bác cho em biết nó là giống gì , em xin cảm ơn

19. nguyenthuonghie

nguyenthuonghie Member

Thích đã nhận:
    0
    ngoài thuận kiều đang có bán chim hút mật 30k/con ai thích thì múc đi