Chim két ( xanh- mỏ đỏ) ăn gì?

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi thanhbsr, 13/6/08.

1. thanhbsr

thanhbsr New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay tự dưg tùy hứng thấy người ta bán két ( xanh - mỏ đỏ) ham vui nên mua 1 con nhưng ko có kinh nghiệm nhờ các bác chỉ giáo giúp:
    1.Loại Két này ăn gì nhỉ?. người bán nói là ăn bắp- mà ăn bắp hoài thì khô khan và khổ lắm.
    2. Cách nuôi như thế nào để nhanh biết nói.
    Chân thành cám ơn các pro.:-*

2. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Loại này bạn cho nó ăn gạo, bắp(ngô),hạt kê,hạt bí,hướng dương,hoa quả...nói chung là nó ăn dc rất nhiều thứ,nhưng chủ yếu vẫn là gạo và bắp(ngô).Hiện tại nhà mình cũng đang nuôi một con như vậy.
    Còn về phần nuôi để cho nó nói,thì mình ko biết là con két của bạn là chim non hay già.Vì nếu là chim non thì còn có khả năng dạy dc chứ chim mà già thì bó tay luôn.

3. than tien

than tien Member

Thích đã nhận:
    1
    không phải là cho ăn gạo đâu mà là thóc vì trong thóc còn có vỏ gạo thì mới tốt, mà két ăn được nhiều loại lắm nói chung ngũ cốc là được. còn muốn dạy nó nói thì treo nó vào chỗ vắng người và cho nó soi gương treo luôn gương ở đó để khi minh nói nó tưởng là con trong gương va học nói theo. nhưng phải kiên trì lắm đó

4. canh hoa

canh hoa Member

Thích đã nhận:
    2
    Két nuôi cho ăn mình ngô không thì khô thật . Nên cho ăn nhiều loại khác nhau.Nên cho ăn nhiều cơm . lúa.hoa quả như xoài.dứa.dưa hấu.Nên cho ăn nhiều cơm hơn về mùa đông ,tủ cho một ít áo cho đỡ lạnh.mùa hè nên tắm nhanh cho nó và hong khô ngoài nắng như vậy chim sẽ rất đẹp và giữ màu lông sặc sỡ.Mình cũng đã từng nuôi một con.Nêu mau cho quen người thì mau nói .bạn có thể cho nó đậu lên vai và làm một số việc như học và nấu cơm.