Chim Khoen căng lửa ??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi tuan_chip, 1/2/12.

1. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Giúp e với, e mới tập tành chơi.

Cho e hỏi chim khuyên thì khi nào mới căng lửa và dấu hiệu để biết nó căng lửa là gì?
    Nhờ mấy anh chia sẻ chút ít kinh nghiệm cho thằng e.
    Tks mọi người đã hỗ trợ.

2. Tuan_Gold

Tuan_Gold Member

Thích đã nhận:
    54
    Có đôi chút kinh nhiệm xin chia sẻ với bạn..Thân...

Anh em ta hay gọi là chim vành khuyên nên mình có chút kinh nhiệm về thời kỳ căng và có những biểu hiện ở vành họa chú chim khuyên..
    -Chim vành khuyên gòm có 3 loại (họa) mà anh em ta chơi hay thấy
    +Họa kép: có viền rộng và dầy,biểu hiện của những chú chim có vành họa này khi căng là mắt lồi to,lòng đỏ nhiều,mép họa hơi nứt dăm..
    +Họa đơn:có viền vừa phải tròn đều,những chú chim này có những biểu hiện khi căng rất khó nhận biết nhưng đặc biệt ở vành họa ko bị nứt nhiều chỉ hơi dăm họa,những chú chim này phần lớn ko líu gắt,lòng đỏ rất nhiều...
    +Họa chỉ:có viền nhỏ,mỏng như sợi chỉ,ko tròn đều phần lớn có hình theo khuôn mắt,hơi xếch,biểu hiện khi căng có những chú chim có thể bay mất họa,nên đôi khi có những anh em ko để ý tưởng bị thay điểm họa,nhưng ko phải..Những chú chim này lòng tử ko đỏ như hai loại chú chim ở trên,lòng tử nhỏ mờ,cảm giác đục đục..
    Trong 3 loại này mình nuôi thì mình thích loại họa chỉ khi đi thi đấu nhất vì nó líu rất gắt,có độ xung mãn rất cao..Những chú chim này thường có vóc dáng ko được to và dài nhưng lại rất đều chim nhìn lẳn người...Còn những chú chim họa kép thường có vóc dáng to,dài chân cao nhưng thường líu hơi dài..Những chú chim này mình hay mang đi dãi ngồi uống cafe cùng anh em..Hihi vì có độ biểu diễn cao...Còn chú chim họa đơn thường có vóc dáng thon nhỏ nhưng lại dài chim,những chú chim này có độ chơi ko nổi bật.Hoặc do mình chưa được nuôi chú chim họa đơn nào hay nên nói đại như vậy..Hihi đây là đôi chút kinh nhiệm của mình tâm sự cùng anh em..Có gì mong anh em gần xa cùng chia sẻ để anh em chơi khuyên có nhiều điều bổ ích về kinh nhiêm nuôi cũng như lựa chọn những chú chim ưng ý.....Thân....

3. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    khuyên mình nó đang thay lông, trước đó nó chỉ hót chuyện bình thường khi thay lông thì nó im lun mấy hôm nay nó mới hót lại vài tiếng.hihi
    mình tính khi nó thay lông xong mình đổi cám cho nó, tại hiện giờ và trước đó nó vẫn ăn cám tự làm do ông a mình làm. Không biết khi thay lông xong mình đổi cám cho nó không biết có được không? Và mình nên chuyển sang cho nó ăn loại cám nào?
    Mình hiện đang ở TPHCM.