Chim không ăn thức ăn mềm theo hướng dẫn của GC

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi yenvangxanh, 15/4/08.

1. yenvangxanh

yenvangxanh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Em vừa mới mua một cặp chim yến phụng. Hì hục cả buổi để làm thức ăn mềm như hướng dẫn của chị GC tại link http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=590

Làm xong thì 2 con yến của em nó chỉ chúi đầu vào ăn kê mà thôi. Anh chị nào giúp em làm sao để chim quan tâm đến thức ăn này chứ ăn kê không thì không đủ chất. Thks

2. prettyguy2

prettyguy2 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Ừ mình cũng từng thử làm thức ăn mềm như chị GC chỉ dẫn, nhưng mấy con YP nhà mình cũng chẳng chịu ăn, dù chỉ một miếng. Bạn đừng buồn, vì mặc dù mấy con YP nhà mình không ăn, nhưng hiện giờ có hai cặp đang đẻ những quả trứng đầu tiên, vui lắm...

3. yenvangxanh

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn bạn đã chia sẻ. Uh, mình cũng đang trộn thức ăn mềm với kê, chắc tập cho tụi nó làm quen dần...

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Với yến phụng thì không cần phải làm thức ăn mềm cho chim, nếu muốn cho yến phụng ăn thì phải tập nó mới quen thức ăn mới, thực ra nuôi yến phụng chỉ cần cung cấp hỗn hợp các loại hạt nhỏ là đã đủ dinh dưỡng cho chim rồi.

5. yenvangxanh

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn bạn. Bạn có thể giúp mình công thức của thức ăn hạt được không? Mình ở TPHCM thì có thể mua những loại hạt đó ở đâu? Mình đọc thấy YP ăn hạt cải, hạt xà lách,... nhưng chỗ bán chim chỉ bán kê không thôi (mình ở quận PN, mua YP ở Hồ Biểu Chánh). Thanks bạn nhiều.

6. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    các bác ah! cái món thức ăn đó là dành cho yến hót,long cơ,sắc..ai fài của yến phụng đâu,YP chỉ cho ăn kê& các loại rau thôi

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Hì hì.
    VN mình quan niệm yến phụng (và các loại vẹt) không cần ăn đạm. Vì vậy đa số người nuôi VN ta chỉ cho yến phụng ăn hỗn hợp hạt. Thậm chỉ nhiều người còn cho ăn toàn kê vì nghĩ rằng cho ăn kê là bổ nhất.

Thực tế chúng là loài ăn hơi ...tạp và việc cung cấp thêm chút đạm rất có í nghĩa cho việc phát triển kích thước cũng như màu sắc lông của các loài vẹt nuôi trong lồng. Quá trình sinh sản cũng sẽ diễn ra tốt đẹp hơn nếu chúng được cho ăn uống đủ chất.

Cần kiên nhẫn tập cho chúng ăn. Khi đã quen chúng sẽ rất thích món mềm đó, và sẽ vui vẻ ăn như ăn hoa quả vậy.

Nói về hoa quả: GC tin chắc đa số các bạn cũng chỉ cho yến phụng ăn rau xà lách thôi, trong khi đa phần các loài vẹt đều có thể ăn nhiều loại quả khác (đu đủ, táo, lê, mận... - tóm lại là các loại quả hơi ngọt nhạt và không chua), hoặc rau củ khác (bó xôi, ca-rot, củ đậu...), chứ không nhất định chỉ có món xa-lach.