Chim không chịu hót

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi mavanz, 17/6/10.

1. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Các bác tư vấn giúp ! con mi nhà mình cho xuỳ mái thi hót còn không thì chẳng chịu hót gì cả, cả ngày chỉ kêu kèn kẹt. Buổi trưa thì rât hay hót chuyện nhưng nhỏ li ti và rất hay xuống cầu nhìn ngó xung quanh. Bác nào có kinh nghiệm cho 1 chút chỉ giáo ??

2. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    mình nghĩ do thiếu lửa thôi......................... :D

mavanz thích bài này.
  3. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Mình đoán ko nhầm chắc bạn rất it cho chim đi dợt đsung ko , 1 tuần 2 - 3 lần ,đảm bảo sẽ có khác biệt ngay.

mavanz thích bài này.
  4. cuboxitin

cuboxitin Active Member

Thích đã nhận:
    92
    bạn nên xem lại chế độ ăn,và thường xuyên cho em nó đi dợt nửa,nên chú ý cho ăn đồ tươi nhiều vào.

mavanz thích bài này.
  5. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    cảm ơn các bác nhiều, CN vừa rồi em có cho nó đi dượt ( em bỏ hết áo lồng ) nhưng về nhà nó có vẻ sợ hơn trước.. chẳng biết làm thế nào ?? cho nó ăn dế thì nó chỉ mổ mà chẳng ăn, nó chỉ thích ăn sâu quy thôi mà sâu quy thì không tốt lắm nên em không cho ăn... Đợt tới này nó mà không cải thiện được thì em cho nó thành cà ri và tuyển thêm mấy em mộc nữa về nuôi vậy

---------- Post added at 10:23 AM ---------- Previous post was at 10:02 AM ----------

Các bác cho em hỏi 1 chút nũa là có khi nào LỒNG có ảnh hưởng đến việc chim hót nhiều hót ít hay không ??? em thì nuôi hót nên nuôi trong lồng sắt. Hay chuyển thử sang lồng tre nhi?

6. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Hôm CN bạn mang ra đâu dượt thế? Có để áo lồng hình chữ A và để xe chym thuộc ko?
    Chym mộc thì nó chưa ổn định đâu nhưng nó hót rồi là yên tâm mà chăm em nó.
    Còn lồng thì bạn nên nuôi ở lồng tre vì nuôi lồng sắt rất rễ bị hỏng móng, khi nó hoảng nhảy bám lồng móng dễ mắc vào nan lồng.
    Chúc bạn có chú chym hay.

CKendy, phuong101, leo_ and 1 other person like this.
  7. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    May quá có bác già CỘI " Tiencuong" tư vấn. Vâng con của em nó cũng hót rồi khi hót thì hay lắm nhưng chỉ mỗi tội là ít hót thôi, chắc là chim mộc nên nó không ổn định phải không Bác, nhà em còn 1 em cũng hót tốt tốt rồi nhưng đáng tiếc là đã bị chết tuần trước bởi cục nóng máy điều hoà, 1 tuần nay ko còn nghe thấy tiếng hót nưac buồn quá, CN này em cung định tậu thêm 1 chú nữa về chơi bù vậy

tiencuong thích bài này.
  8. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Chào anh.

Thấy giang hồ đồn đại Mi cứ mang gặp bác Cường thì dù là "chim mai" cũng hót. hehhe

tiencuong and mavanz like this.
  9. ngantoan

ngantoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Theo tôi thì do nhiều nguyên nhân! Nếu chim của bạn hót tốt khi có chim mái thì không có gì đáng lo ngại cả! Nguyên nhân ở đây chỉ là chim chưa thuộc thôi! Bạn nên mua một em mài về ốp cho nó, hơn nữa chịu khó đi dượt thì đảm bảo sau vài tháng chim của bạn hót rách mồm luôn! Nhớ là đừng để chim trồng nhìn thấy chim mái! Bố trí để chúng chỉ nghe được tiếng của nhau thôi! Nếu bạn không có nhiều điều kiện đi dượt thì vào mạng đao về các file mi hót cho nó tập cũng có nhiều tác dụng! Chúc thành công!

hieubds and tiencuong like this.
  10. midavina

midavina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Theo mình chắc bạn treo chổ không được mát mẻ cho lắm nên nó cứ hay nhảy xuống cầu dòm ngó linh tinh như muốn trốn khỏi lồng. Bạn kiếm chổ mát treo thử, mình treo chim trước hiên nhà có tí nó hanh hanh nắng mà chim chịu kô nổi liền. Đổi chổ khác thì nó đứng im liền, mà đã nóng nực thì nó không thể hót nhiều được

hieubds and tiencuong like this.
  11. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Cụ này là ai mà quảng cáo iem ghê vậy ;););)
    Cụ có chym gì thì mang ra Gò nhé AE sẽ tiếp chiêu kekekekekek :-*:-*:-*

12. anlkv

anlkv Member

Thích đã nhận:
    39
    Sao chẵng thấy ai hỏi chế độ ăn của con mi mà mavanz nuôi ra sao ta??? rồi treo chim ở vị trí nào, chim mộc về nhà được bao nhiêu ngày nữa. Nuôi chim để hót được tôi thấy cũng khá dể, nhưng nó hót ra sao thì mới quan trọng. Cao thủ lựa chim thì phải khác với thường dân như tui. Còn chuyện đi dợt nếu có lửa mà ko hót thì kẹp mái + dợt thì rất là tốt. Chim chưa vào lửa mà đem đi dợt đôi khi nó sợ (chim gạp con khác dữ hơn) thì tuột luôn nuôi lại cũng mất thêm 1 thời gian nữa. Có ai nghĩ như tui không???

mavanz thích bài này.
  13. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Ok thui. Tôi chỉ e mang chim ra các bác lại bỏ hội về sớm thì chít.
    Nhưng gắng thu xép có buổi mang con đại bàng non mới mua ra chơi vậy. Sẵn thể chú chim nào của các bác thua trận em làm mồi cho chim em lun.
    Híc

tiencuong thích bài này.
  14. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Chủ nhật này bác mang em nó ra đi, cho 1 ngum bia thì ngất ngư luôn kekekeek

mavanz thích bài này.
  15. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cảm ơn bác tiencuong. Do nó bị hoảng nên ko hót đấy mà hôm nọ em mới mua cho nó 1 anh bạn nữa rồi giờ thì điếc cả tai chỉ tội con này hót không được hay lắm nhưng không sao em nó có khả năng làm Võ sĩ tốt hơn là ca sĩ -- nó hơi nhỏ con, em đang chăm sóc nó cẩn thận hi vọng sau khi thay lông em nó to lớn thêm 1 chút. cảm ơn bác nhiều

16. lethanhyen

lethanhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    em có chú chim họa mi nuôi từ nhỏ một lần thay lồng em bắt nó giờ nó sợ người cứ tới gần là bay loạn xạ bác nào có cách gì giúp em với...............

17. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Ây da! chú mavanz này vớ vẩn thế? đọc mấy topic khác của chú tôi thấy chú thuần mộc hay lắm mà? nào là ko sợ chim đau, cứ bung hết áo lồng nếu có toe máu đầu cũng mặc, thà đau 1 lần rồi thôi! :-|
    sao bây giờ chim ko chịu hót? tôi thấy bắt con chim hót thì còn dễ hơn là làm cho nó bớt nhát nữa mà!

mavanz thích bài này.
  18. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bác ah ! cai nay la to pic lâu rồi !.................................................