Chim Khướu bị tiêu chảy

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi golila, 5/6/08.

1. golila

golila New Member

Thích đã nhận:
    0
    các pác chỉ giúp. em khướu nhà em cả tuần nay uống nước rất nhiều và đi phân nứơc hầu như muốn ứơt tấm lót. một ngày nó uống đến 2 cóng nước ! dù vậy nhưng em nó vẫn ko bỏ hót nhưng vẫn ko yên tâm !
    tính ra hỏi pác sĩ thú y nhưng ae aqua kinh nghiệm nhiều hơn mí pác thú y ! mong các pác chỉ giáo dùm ! thanks các pác !

2. LUA_LOT

LUA_LOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    325
    Đơn giản thôi , mỗi sáng bạn fa cho khứu 1 it nước trà (loãng thôi) và fải theo dỏi xem khứu có chịu uống hay k mà tăng giảm liều lượng . uống khoảng 1 tuần là hết liền hà! chúc bạn thành công

3. golila

golila New Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks pác :D cách này em cũng có nghe nói nhưng chưa thử . nếu pác nói vậy thì em sẽ làm ngay:) thanks pác nhiều !

4. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Bạn golila thân, bạn nên để chim trong mát, thay cám viên mới nữa cóng để chim ăn trong hai ngảy thôi, nhớ thay nước mỗi ngày. Tránh để chim hoạt động quá sức, vài hôm sẽ khỏi. Chim bị tiêu chảy do nước chua, cám thiu vả chim bị suy yếu. Thân.

5. dang sen

dang sen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Riêng tôi hay chữa bệnh tiêu chảy cho chim ( Khướu ) bằng cách này : Lấy 1 viên thuốc " TERA " ( tera cylin zì zì đó ) nghiền nhỏ, bỏ thuốc đã nghiền vào cóng đầy nước.sau hai ngày sẻ khỏi thôi..chúc bạn thành công.

6. LTS

LTS Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách làm của ban Lua_Lot là hiệu quả đó, nếu chim của bạn chịu uống thì bạn cứ tăng độ đậm của nước trà lên, chỉ khoảng vài ngày là khỏi thôi. Cách này cũng có thể áp dụng cho cả khim khuyên, chào mào, mi và một số loài chim nuôi cảnh khác. Quan trong hơn là bạn nên chú ý đến thức ăn và nước uống cho chim đừng để chim bị bệnh lại, bị đi ngoài là chim nhanh xuống lắm.

7. bi_beo

bi_beo Guest

theo cách của mình thì bạn nên ra ngoài tiệm thuốc thú ý mua loại thuốc chữa tiêu chảy cho chim về pha với nước cho chim uống sẽ hết liền thôi,nếu bạn làm theo cách của máy bác trên mà không hết thì hãy thử theo cách của mình thử nha.than

8. dang sen

dang sen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Bổ sung về cách chống tiêu chảy ở Khướu. Việc lấy nước trà thì phải lấy loại trà xanh ( cả non lẫn già-còn tươi ) vò nhẹ, bỏ trà vào một ca nhỏ, tráng qua nước sôi, sau đó chế nước sôi vào ca cho trà ra nước. Cứ 1 ngày thay trà 1 lần( dù nước vẫn còn ! ).Sau 5 ngày sẻ khỏi .( dùng cho hầu hết các loại chim bị đi chảy ). Chúc bạn thành công.

9. bachulinhnhoc

bachulinhnhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cho uống trà là để trị cho khoen thui bạn à , với lại trà thì ko dc để wa ngày nha ban

10. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn chú ý

Tôi dã chia sẻ trên diễn đàn rất nhiều về cách chữa tiêu chảy chác bạn chưa đọc. Bạn mua lọ Gentamicin 02 ml .Pha 01 lọ vào 1/2 coóng nước cho chim uống. Chim của bạn sẽ qua khỏi bệnh tiêu chảy.

11. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    trước khi cho chim uống kháng sinh gentamicine, bạn cho chim uống men tiêu hóa thử xem, mua loại men tiêu hóa mà thành phần ghi là Bacilus subtillis, hoặc sau khi dùng kháng sinh, hệ tiêu hóa của chim cũng bị rối loạn một phần, các bác cũng nên bổ sung men tiêu hóa cho chú chim bằng pha với nước uống hoặc trộn vào cám cho chim ăn.

12. valentynho

valentynho Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác chỉ dùm cho em với.khứu nhà em cũng bị tiêu chảy nhưng nó vẫn hót bình thường.Nó có bệnh uống nhiều nước thì phải.em cho ăn cám ba vì và cào cào sâu tươi.em đã dùng thử cách của các bác cho trà vào nước của nó.có khỏi không còn bị tiêu chảy nữa nhưng khi không uống nước trà hoặc là lúc vào lồng tắm nó uống nhiều nước vào lại bị tiêu chảy lại liền à.bác mô có kinh nghiệm chỉ dùm em với ta.

13. valentynho

valentynho Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho nó ăn cám gì vậy.có thể do thức ăn có tính nóng nên nó uống nhiều nước.bạn cho vào coong 1 ít nước lọc và một tí trà thôi.mình cũng có một e như vậy lam như thế là được đó.

14. thd44k4

thd44k4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    các bạn cho hỏi ngoài cám ba vì ra mình con cho khứu ăn cám gì được?ăn bột của mi hay than có được k?thanks..........

15. haivinh

haivinh Active Member

Thích đã nhận:
    53
    không có cách gì chữa được tật này của khứu đâu bạn trừ bạn có Aviary rộng thả chú ta vào đó hoặc phóng sinh chú ta luôn.Đó là tật uống nước nhiều chứ không phải là bệnh tiêu chảy như nhiều bạn nói.Có một cách nữa là bạn pha nước có thêm chất đắng như trà,becberin,...cho chim hạn chế uống nước thì phân mới không có nước.

16. toiyeuchiavoi

toiyeuchiavoi Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Bác thieuhungyp ơi, sao em ra nhà thuốc hỏi gentamicin 2ml thì dược tá kêu rằng thuốc này dùng để tiêm chứ không uống được hả bác?

17. thinhxebon

thinhxebon Member

Thích đã nhận:
    0
    dễ mà bạn lấy 1 viên tera bẻ đôi ra mua dế về nhét vào bụng dế cho e nó ăn đảm bảo 2 ngày là hết ị phân lỏng ngay mình làm rùi cũng cho e khướu nhà mình.

18. thinhxebon

thinhxebon Member

Thích đã nhận:
    0
    a mình lộn mất beberin chứ k phải tera đâu nha ban