Chim khướu đất !

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi leemin, 5/12/10.

1. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Các pác cho em hỏi có pác nào biết con khướu đất không ạ ??? Hôm qua e đi ngang chỗ Thuận Kiều ( Q5 , TPHCM ) thấy có mấy con giống Khướu bạc má lắm nhưng 2 vết bạc nằm gần dưới cổ , màu lông hơi tía hơn khướu , Vậy có pác nào biết thì cho em hỏi là khướu đất có hót như khướu bạc má không ? Mấy người bán nói là hót hay lắm , đòi em 200k/con nhưng em ko biết là đúng ko ?Mong các pác chỉ giáo cho em ( chứ em nghe bạn e nói là nó chỉ kêu quac...quac thôi)....

Hiền cô nương thích bài này.
  2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Ơ ! Các pác giúp em với chứ ! Cả diễn đàn không ai biết sao ???

3. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Theo như lời bạn diễn tả thì cũng hơi khó cho anh em phán và đoán! Vì Hiền Cô Nương nghĩ có thể tên em nó không phải là Khướu Đất đâu, mà có thể em nó thuộc trong bộ Khướu!
    Hiện tại trong nhóm Khướu Đất thì chưa thấy em nào như bạn mô tả cả. Nếu như lúc đó bạn chụp 1 tấm hình và đưa lên thì anh em dễ nhận xét hơn!
    Em nó có giống như em này ko bạn?

4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Đúng là hình em nó đấy ạ ! Nhưng trong TPHCM thấy mấy người bán ai cũng gọi là khướu đất hết . Nhờ Hiền Cô Nương cho em biết thêm thông tin về nó nha . Với lại chỉ em cách up hình với !!!

Hiền cô nương thích bài này.
  5. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Nếu đúng là em Khướu trên thì khi nuôi dưỡng bạn nên chú ý tí nhé!
    Tên: Garrulax konkakinhensis hay còn gọi là Khướu Kon Ka Kinh hoặc Khướu Tai Hung, có thể xem là biểu tượng của vườn quốc gia Kon Ka Kinh. Loài này được phát hiện cách đây khoảng 40 năm ở Châu Á, ở Việt Nam thì phát hiện ra Khướu Tai Hung tại núi Kon Ka Kinh - một trong những núi cao nhất của Tây Nguyên, số lượng cá thể phát hiện tại thời điểm đó rất ít (khoảng 4 - 5 cá thể), và đó cũng là lí do
    Về giọng thì em nó không hay, ít đảo giọng và hót ko được nhiều tiếng bằng loại Khướu mà người ta nuôi thông dụng kia! Nếu như bạn có ý định nuôi chim Khướu thì Hiền Cô Nương khuyên nên tìm, mua và nuôi loại kia cho lành!

Về vụ upload hình, bạn có thể vào mục Tin Học Với AQUA để tham khảo thêm.

tienvuong and leemin like this.
  6. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    THế thì có thể là bọn này nằm trong sách đỏ và lại là biểu số 1(loại đặc biệt bảo tồn vì sắp tuyệt chủng) thế lên Hiên cô nương mới cảnh bảo cẩn thận.Kể cũng lạ thật theo tài liệu mà Hiền cô nương công bố thì hiện tại vườn quốc gia Kon ka kinh chỉ còn có 4 hạy cá thể mà thôi,có nghĩa là cả VN ta cũng chỉ còn có ngần ấy con.vậy mà sao bạn thấy tại chợ chim Thuận kiều có bán,mà lại có nhiều người bán nữa ấy chứ,hay loài Khiếu đất họ bán có thể rất giống loài Khiếu kon ka kinh này,chứ làm sao đã sắp tuyệt chủng rồi cơ mà.....Theo ngu ý của mình,có thể fro hãy thử kiểm tra lại nguồn xem sao nhé.....rất nhiều người cũng rất tò mò vụ này đấy....xin tạm biệt...Chào!

viethai and Hiền cô nương like this.
  7. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Dạ, 4 - 5 cá thể là phát hiện ở vườn quốc gia Kon Ka Kin, chỉ là một khoanh vùng nhỏ, người ta công bố em nó vào Sách Đỏ là do nhưng nước và những khu vực, rừng...lân cận và cả những vùng khác chưa thấy xuất hiện.
    Dù sao cũng mong sớm xem hình em chim của anh LeeMin!

8. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Về e Khướu này mình thấy bán rất nhiều ở Thuận Kiều hoặc ở tiện Chín Đào . Nhưng chỉ vài ngày là hết sạch , nếu sau này họ có đem đến bán thì mình sẽ cố chụp hình cho các pác xem ...

9. tir

tir Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    ơ, em cũng đang gặp vấn đề này nè, hổm rày được thằng em cho con chim. nó bảo khướu bạc má, nhưng em đem về thấy nó biểu hiện lạ, khác vs giống bạc má. Đem lên mạng hỏi ra thì ai cũng bảo khướu đất, search gôgle thì ra trang này, có thật sự đây là loài chim quý? giá trị thực của nó là bao nhiu? Nếu nằm trong sách đỏ e ss thả về vs thiên nhiên, xin mời mọi người cùng bàn luận cho rõ vấn đề ạ

10. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    sở hữu em này gặp các bác kiểm lâm là dễ ... ủ tờ lắm... he he thà chơi khướu đầu bạc cho lành bác ah, hô hô, bác có ghét tay hàng xóm nào thì mua hẳn 2 con về, treo hướng sang nhà hắn... đảm bảo điếc tai luôn...