Chim khướu mồi bị xổng

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi trantuancuong, 9/11/12.

1. trantuancuong

trantuancuong Active Member

Thích đã nhận:
    35
    tình hình là con khướu mồi 5 năm tuổi lồng của ông anh mình không may bị xổng. hiện giờ nó chỉ quanh quẩn ở đám rừng gần nhà mình. mình đã mang con khướu mồi của mình đánh lại nhưng nó chỉ đứng 1 chỗ hót ầm ĩ mà không chịu lại gần, mình căn chỗ nó ngủ rồi mang con khướu mái đặt gần đó rồi cắm bẫy thòng lọng xung quanh nó cũng nhất định không chịu lại gần mái. hết cách, mình mượn lưới về đuổi thì nó chỉ chuyền qua chuyền lại trên ngọn cây cao. mình thật sự bó tay với nó rồi !
    bác nào có cao kiến nào giúp mình bắt lại nó không, mình xin chân thành cám ơn.

2. nguyenminhche

nguyenminhche Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu bẫy bằng chim mồi khác hoặc chim mái mà ko được thì bạn cố gắng theo dõi e nó đến trời tối thì rọi đèn mang vợt lưới đi chụp lại............
    chúc thành công

trantuancuong thích bài này.
  3. Laolaota

Laolaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    nếu nó ngủ ở tít ngọn cây cao thì sao mà vớt được theo mình bạn nên tìm một chỗ thoáng cây không cao lắm rồi đem cả khướu đực lẫn mái đi treo xem chú ta có dại gái mà lao vào choảng không nhớ treo thoáng ít cành để nhảy chúc sớm bắt lại được e nó

4. trantuancuong

Thích đã nhận:
    35
    mình cũng đã mang cả trống và mái đi nhưng nó nghe trống hót chỉ dám đứng hót cách 20m mà không dám lại,mặc dù con mái ro khá sung

5. Laolaota

Laolaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    vậy thì bạn dùng bẫy thòng lọng đi cắm những chỗ mà nó có thể đậu nếu không được thì bằng chim cú đi bạn mình chỉ biết như vậy chúc bạn sớm bắt lại được em nó

6. trantuancuong

Thích đã nhận:
    35
    con chim này nó khôn lắm bạn ạ, mình cắm thòng lọng rồi đuổi nó thì nó bay cao lắm, còn không đuổi thì mình sợ nó dính treo cổ chết mất vì mình không thể ở đó căn nó hoài được
    còn dùng chim cú thì mình chưa dùng chiêu này bao giờ, nhưng mình nghĩ cũng khó lắm vì hình như chim cú chỉ có tác dụng đối với chim đi bầy hoặc là khi nó cứu con cùng cặp của nó thôi
    dù sao cũng cám ơn bạn rất nhiều!

7. Khoảng Vắng

Khoảng Vắng New Member

Thích đã nhận:
    2
    Trường hợp này mình xảy ra rồi... Bạn ko nên vội đánh bắt nó... để cho nó bay nhảy ở khu vực này khoảng 10 ngày... Nếu dùng con mồi già điêu luyện. Treo ở đấy cả ngày thì khả năng đc 50%, dùng khướu mái chắc chắn là ko đc.... Và cách hữu hiệu nhất là dùng lưới. Theo dõi chỗ nó ngủ rồi giăng lưới... Nếu ko đc thì kiếm e mái về treo đấy cả tháng, rồi thả con mái ra cho nó kết đôi sinh đẻ, đảm bảo cả nhà nó chỉ tụ họp quay đây... Vẫn để lồng và thức ăn thì tụi nó đến

Chúc bạn may mắn

OTN and chaomao.org like this.
  8. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    bác tìm mượn ngày 1 e mồi thử xem sao .mấy lúc mình bẩy gà trong rừng nge khứu hot vội vàng dt về thằng e mang vô đánh nhưng mãi k đc dù mồi đc 4 năm lồng rồi đó bác ,sau mình lấy con bổi mới 7 tháng lồng dùng máy đặt đươi mà 1p sau em nó nằm gọn trong lụp .với chào mào cũng vậy a à nó thíc con mồi nào mới đá chứ k phải đâu. e nghĩ bác lấy con khứu ghẻ oi là ghẻ thử xem sao chúc bác thành công

9. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Bác phaie ngụy trang lồng kín vào chỉ thò mỗi cầu tử lên thôi nhớ buộc mấy con cào cao vào cầu tử là ok thôi.