Chim khuyên bị bệnh gì?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi hungbogay, 1/11/11.

1. hungbogay

hungbogay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Mình mới bắt thêm một con bổi được hơn hai ngày. Hôm qua vợ và con cho chim ăn Cam ( không phải là cam sành ) Chiều qua mình về tắm cho chim xong đến tối thì lên che áo lồng mình phát hiện bổi mới mắt lim dim, dáng điệu mệt mỏi... nhìn đáy lồng thấy toàn nước và màu phân như màu tép cam. hãi quá mình thay nước mới cho thêm ít chè xanh, phủ lại lồng và cho ít dầu gió vào áo lồng ( mình sợ sau khi cho tắm xong chim sợ và dính gió nên bị cảm ) gây ra hiện tượng chim mệt mỏi và đi ị. đến sáng nay mình chỉ hé lồng và cho thêm mẩu chuối tây ương ương không biết chiều về em nó còn trụ được không? các bác phán hộ và chia sẻ kinh nghiệm nhé! ( Em nó qua được đêm một đêm rồi sáng nay có vẻ tỉnh táo hơn nhưng phản ứng còn chậm lắm ). thank!!!!!!!!!!!!!

ancaraven and tuanlv like this.
  2. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Chắc nó ko ăn được cám, ăn cam nhưng ko tiêu hoá được, yếu sức nên vậy. sao lúc sáng bạn ko lấy một miếng chuối nhỏ nhét vào miệng cho nó nuốt để có sức, trụ đựợc hay ko thì "số trời" người còn chưa biết chính xác lấy gì chim ? nhưng hy vọng nó qua được.

hungbogay, ancaraven and tuanlv like this.
  3. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    chắc trúng gió rùi .Ăn cam đi ra cam nc là bình thường nhưng hiện tg như bạn tả cso khi bị trúng gió.Bạn lấy miếng chuối tây to to cắm vào xiên chuối rùi để chỗ tĩnh ko gió nhé .Nó mà nhảy xuống ăn là sống . KO phỉa đi ỉa đâu bác đừng cho nc chè làm gì nhé . Có nắng thì mang ra cho nó sưởi nắng 1 chút . Đừng phơi nắng gắt nhé .

hungbogay, ancaraven and khuyenkhuyen like this.
  4. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Vì ở trong trại huấn luyện nhiếu ngày nước dơ, chuối, cám hô vì thế em nó bị sốc thức ăn rồi, ý nhưng mình không thấy nên đoán không chuẩn lắm, bạn cho em nó 1 miếng táo mỹ xem sao nhé. Chúc chim bạn mau khỏe nhé.

hungbogay and khuyenkhuyen like this.
  5. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    thế cám em nó có ăn k bác
    nếu ăn thì k đág lo chứ mà nó k ăn thì đág lo đấy ạ
    chắc là trúg gió như bác tuấnlv bảo đấy ạ

hungbogay and ancaraven like this.
  6. ancaraven

Thích đã nhận:
    1,507
    Chim vk của bạn rồi, có khỏe lại chưa, chủ topic đâu rồi ta[-(

7. hungbogay

hungbogay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Hôm nay mình thấy có vẻ khoẻ hơn rồi thôi đã mang nghiệp vào thân đành chờ xem sao. Thank các bác

ancaraven thích bài này.
  8. ancaraven

Thích đã nhận:
    1,507
    Vậy là mừng cho bạn rồi, cố lên nha bạn.

9. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    2 ngày trước, mình mua 1 con bổi, lúc về nó chưa biết ăn cám nhốt chung với con đã biết ăn cám, mình ép nó ăn bằng cách ko cho chuối và lồng, hôm kia đi làm chiều về thấy nó cũng ko ăn; lấy miếng lê bỏ vào nó ăn, hôm qua thấy nó đừ đừ, sáng nay mở lồng thấy em nó vĩnh biệt, xem cái ức rất là ốm ko biết có phải nó ko chiụ ăn hay là bị bệnh gì ?

tuanlv and ancaraven like this.
  10. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Đấy là do nó ko chịu ăn cám dẫn tới chết thôi chẳng có bệnh gì ^^.Bạn đừng ép quá như thế cứ cắt miếng chuối ra lăn với cám bavi giã nhỏ vứt vào lồng nó tự ăn khi nào thấy nó ăn hết bề mặt trên lại rắc tí cám vào nuôi cùng con khác 1 vài ngày nó ăn cám thôi đơn giản ,Đừng ép buộc con chim quá ^^.

ndhai thích bài này.