CHIM KHUYÊN CÓ DI CƯ HAY KO

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi sacloct, 19/6/10.

1. sacloct

sacloct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Các bác có kinh nghiệm bẫy và chơi khuyên nhiều năm cho e hoỉ. Con khuyên xanh ở miền bắc có di cư ko vậy. E hỏi một số người thì họ nói là KO nó chỉ loanh quang ở đó thôi. Nhưng nếu chỉ loanh quanh ở đó thì tại sao có những thời điểm đi bẫy ko được con nào hay đc ít, chim khuyên ko có ở một vùng rất rộng ( cả huyện cả tỉnh cả thành phố ko có )
    Nếu ko di cư thì tại sao khuyên mùa này lông rất đẹp ( chim già lông cũng đẹp ) còn đến tháng 9,10 màu lông lại rất xấu ( đặc biệt là màu vàng ở cổ và mau trắng ở bung)
    RẤT MONG ĐC CÁC BÁC CHỈ GIÁO

2. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    tháng 9 10 chim ít thức ăn nên màu lồng sẽ xấu hơn và cũng là đợt thay lông nên màu sẽ xuống như vậy bác ạ,còn di cư thì em nghĩ là ko di cư đâu,bẫy được nhiều hay ko thì phụ thuộc vào thức ăn phụ thuộc vào chim bác làm mồi

3. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Mình cũng ko nghiên cứu kỹ lắm nhưng theo mình biết thì ở HN khuyên nâu ko phải lúc nào cũng có mà phải tầm tháng 9 đổ ra thì mới có chứ trước đó tìm được 1 chú khuyên nâu là rất khó. Mình hỏi thì họ bảo phải đến mùa thì khuyên nâu mới di cư từ ... TQ sang thì phải thì theo mình nghĩ chắc chắn là chim khuyên có sự di cư.
    Còn chuyện lông lá của chim thì chuyện đó là chuyện bình thường thôi mà. Khi bạn nuôi nhiều bạn sẽ để ý thấy khi chim xắp thay lông thì lông của nó nhạt mầu và nhìn rất sấu nhưng sau khi thay lông song thì nó lại khoác một lớp áo mới để hai con chim một xắp thay lông và một vừa thay lông xong thì bạn sẽ thấy ngay sự khác biệt này. Mà hình như đến tầm tháng 9 và tháng 10 là tháng thay lông của chim mà nên chuyện chim xấu là chuyện bình thường thôi mà.

4. chim khuyên

chim khuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Chim nào cũng di cư bạn à ( Di cư là chim đi tìm nguồn thức ăn, hoặc chánh rét ) từ tháng 3 đến tháng 5 âm lịch là mùa sinh sản của chim K. Còn tháng 9,10 là mùa thay lông vì lúc đó sắp bước vào mùa lạnh, chim thay để có đc bộ lông mới chịu lạnh thôi.

5. PhậtTổ

PhậtTổ Active Member

Thích đã nhận:
    44
    mình ko dám khảng định chim nào cũng di cư nhưng với khuyên thì có. khu vực mình ở là vùng núi đầu mua xuân tháng 2,3 chim bắt đầu về sinh sản, đến tháng 4,5,6.. rất nhiều chim đến tầm tháng 10 ko có chim mấy và ít dần vỳ đi chánh rét ơ?( những vùng đồng bằng miền suôi ) mình nghĩ là như vậy. mà mình thấy vào mùa xinh sản chim thường dễ căng lửa nhất lúc này dễ dàng bẫy hoạc bắt chọn dc những chú chim hay:D

Pack_Wolf thích bài này.
  6. LiuNgong

LiuNgong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chuẩn luôn.......................Không phải chỉnh sửa gì cả,chỉnh là hỏng bét

---------- Post added at 09:56 PM ---------- Previous post was at 09:55 PM ----------

Chuẩn luôn.......................Không phải chỉnh sửa gì cả,chỉnh là hỏng bét

7. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    K di cư có nhiều kiểu lắm bạn à, di cư do tránh lạnh và tìm thức ăn ( có khuyên nâu sống ở phía nam TQ đến mùa đông hay di cư xuống miền Bắc mình do bên đó có tuyết rơi) mà đôi khi có dc nào trong miền Nam ra bắc thấy chim đẹp mang vào thì đó cũng là di cư đó ( bị cưỡng ép ^^ ),mùa này chim K lông xấu là K đang trong thời kì sinh sản chim bố mẹ tập trung nuôi con nên lông ko dc đẹp cho lắm,đến tầm tháng 9, 10 chim bắt đầu thay lông sau thay lông chim đẹp thì thôi rồi nhìn e nào cũng muốn chiếm đoạt^^ sau tết là mùa xuân đến hoa quả cây trái nhiều chim có nhiều nguồn thức ăn chim căng và đẹp đồng thời cũng chuẩn bị cho vòng xoay cuộc đời sinh sản và cứ thế cứ thế ae ta có nhiều e khuyên mơ mận xòe xoẹt chơi ^^

Pack_Wolf thích bài này.
  8. sacloct

sacloct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    E bẫy chắc cũng vài ngin con khuyên rồi e để ý khuyên tháng 9,10,11 lông rất xấu thay lông xong nó vẫn xấu nuôi mấy năm nhìn vẫn xấu. Các bác để ý cái avata của bác CHIM KHUYÊN sẽ thấy con này lông rất đẹp và e cũng chắc chắn con này bẫy đc vao khoảng tháng 4.5.6 chắc chắn ko phai bẫy đc vao tháng 9,10. Nếu e ko nhầm thì khuyên xanh miền bắc có 2 loại. Cảm ơn các bác đã quan tâm

9. LiuNgong

Thích đã nhận:
    72
    Con chim trong avatar của Bác Chim Khuyên là con chim đang căng,mắt bống,lông bóng có ánh tuyết hay mấy anh em thường gọi là lông lên tuyết,cái này thể hiện con chim đang trong thời kì rực.Còn mình nghĩ bẫy vào mùa nào không quan trọng.Chim được chăm tốt thì lông sẽ đẹp.Tuy nhiên cũng có 1 số con lông màu xanh bộ đội,nuôi vài năm nhưng màu lông vẫn thế.

Pack_Wolf thích bài này.
  10. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    chim khuyên miền bắc có 2 loại là sao hả bác, e chưa nghe bao h bác nói rõ chút dc ko ?

11. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Bây giờ kiếm được một con chim mầu này cũng hiếm lắm bạn ạ. Vì những chú chim này khi thay lông bị người nuôi chăm sóc ko tốt nên lông bị mất mầu, hoặc có một khả năng thứ hai nữa là chủ nhân chăm sóc những chú chim này ko tốt nên chú chim bị đi ỉa nhiều quá nên cũng dẫn tới hiện tượng mất mầu này, còn một nguyên nhân nữa đó là do chủ của chú chim này lừa không chịu cho chim của mình tắm nắng theo mình nghĩ đây là nguyên nhân chính dẫn đến mất mầu của chim khuyên. Những chú chim mất mầu mà vẫn lên được thì điều đó chứng tỏ chú là một chú chim hay khi đổi tay nuôi mất khoảng 1 năm sau (sau vụ thay lông) chăm sóc và cho ăn đầy đủ thì mầu sắc của nó lại trở lại như xưa và khi đã lên rồi thì miễn bàn.

12. LiuNgong

Thích đã nhận:
    72
    hehe,mình ở nhà cũng có 1 em bộ đội nuôi gần 4 năm lồng rồi.Đúng như anh bạn nói,em nó bị đi ị mãn tính.Thật ra không phải là chăm không tốt nhưng con này đường ruột kém,đã thử mọi cách nhưng chỉ khỏi được khoảng 2 tuần là đâu vào đấy.Cả đàn bị mỗi con này,chịu đấu,không tật lộn,mỗi tội đi ị truyền kì nên thể lực kém,hết pin nhanh.Con này chỉ hợp cám Ba Vì thì phân khô.Nhưng khổ cái ăn cám Ba Vì mà mang đi chơi thì khác rì ăn cháo hoa tập thể hình đâu.....