chim khuyên có thể bắt chiếc không?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi chichchoethan, 26/9/07.

1. chichchoethan

chichchoethan Member

Thích đã nhận:
    14
    Nhân đọc bài chim khuyên lộn cầu của ban tuanminh, mình xin hỏi các bạn việc này.
    Trước kia mình có nuôi 1 con khuyên (không hề bị lộn cầu), sau khi mang 1 con khuyên khác bị lộn cầu về nhà nuôi cùng, lập tức con cũ cũng lộn cầu theo. Theo các bạn lý do tại sao? liệu có phải nó bắt chiếc không?

2. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Tớ nghĩ là chúng nó bắt chước nhau đấy bạn ạ. Mình cũng bị một con như thế rồi. Phải tách ngay thôi bạn ạ.

3. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Không chỉ riêng chim Khuyên mà hầu hết các loại chim nuôi hót đều có khả năng bắt chước giọng.Chim khuyên không những có thể bắt chước điệu bộ mà còn có thể bắt chước giọng hót của 1 số giống khác.1 con khuyên lai giọng có thể trong tiếng hót của nó ta đc nghe tiếng chào mào,chiền chiện..tất nhiên cách thể hiện của nó khác những giống kia nên phải nghe thật kỹ mới thấy đc.:D

4. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Chim K có thể bắt chước giọng các con chim khác nhưng khả năng bắt chiếc đó phụ thuộc vào Thanh quản của từng con chim chứ không phải con nào cũng vậy .Vậy nên có 1 vài em líu giọng chích chòe , chim sâu , bạc má , hót chuyện có tiếng chào mào, họa mi ......K còn có khả năng bắt chiếc các tật của các em chim khác 1 cách tài tình nhưng cũng hok ít trường hợp mà chim hok học lộn cầu và ngoái cổ .Vậy nên theo em cẩn thận thì lên chữa trị tốt chim những em lộn cầu =cách che đĩa ,chữa xoay cầu = cách làm 1 sợi dây cước buộc phía dưới của cầu chim đậu để nó hok còn tiện cần nữa , đến lúc đó có thể treo cùng nhau được rồi .Chúc bạn có những chú chim ưng ý ( với em tật thì cũng chả sao miễn là giọng líu nổi trội tốt , đấu đá ..)

5. Tùy thôi, tôi có chú K lộn cả ngoái.. tôi treo cạnh các con khác thì các chú k kia cũng ko học theo về cách lộn và ngoái. còn giọng thì có con học nhau. Nên khó nói lắm.........

6. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Đièu đấy có thể lắm tôi cũng bị như vậy đấy chú k của tôi cũng bị như vậy lên cho chú lộn đi luôn , ảnh hưởng đến những con khác