Chim khuyên đứng một chân

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi minhhieubf, 5/10/06.

1. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Các bán cho em hỏi : Em đang có 1 chú khuyên lúc bình thường khỏe và líu căng.,nhưng cứ đến mùa thay lông( hiện nay thay gần song rồi) rất hay đứng một chân, em có cảm giác như là nó bị tê chân. Khi nó đang đứng 1 chân em động vào nó thì cái chân đang co lên đấy nó không quặp vào bám cầu mà nó cứ gượng gượng một lúc mới đứng được bình thường.
    Con chim này của em không bị mèo, hay chuột.... lùa. Chế dộ nuôi bình thường như những con khác ở nhà. Tuy nhiên chỉ có nó là bị:crying: :crying:
    Có bác nào biết nguyên nhân chỉ em với nhé.
    Cám ơn các bác nhiều..

Last edited: 5/10/06
  2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hê hê, con đó của ông thuộc loại "Thần hành Độc cước" rồi Hiếu ơi! Đùa vậy chứ chắc là do muỗi đốt rồi ông à. Lúc nào bắt ra xem thử lại cái chân đó xem có sao k nhé!

3. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Có khả năng bị bại hoặc hỏng chân do bay nhảy vướng vào đâu không Hiếu, không cần mèo, chuột lùa đâu, chỉ cần gián, thạch sùng là nhảy loạn cũng bị đau chân như thừong

4. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Các trường hợp bị lùa thì gần như là không có. Tối cho đi ngủ em đều mặc áo lồng. Chỗ treo chim không hề có gián, kiến.
    Ban ngày thường xuyên treo ngoài sân thượng rất cao.
    Con này em nuôi được khoảng gần 4 năm rồi. Cứ đến mùa thay lông là nó bị vậy.
    Cám em làm cho các con khác ăn đều ổn cả.

5. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203
    Hiếu kiểm tra lại chiếc lồng xem , có thể chim nhảy vào chỗ nan phía trên cửa và mắc ở đó, thông thường phần nan lồng cửa sát với vai lồng quá thì nên cắt đi, trường hợp nuôi ở lồng đục chạm cũng hay bị ( lưu ý phần tiếp xúc của tai cóng trên lồng đục chạm với hai nan hai bên tạo thành khe hở cũng dễ bị kẹp chân )

6. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hehehe, ở nhà em còn có trường hợp móng sau dài quá - nhảy nhót mắc nan lồng may mà phát hiện kịp nên đưa chú ấy đi thẩm mỹ viện làm lại quả móng, giờ thì ngon cơm.

7. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Em dám cá với các bác là con chim của em không hề bị kẹt móng( Lồng của em trơn tuồn tuột), Mới đầu em cũng nghi ngờ là bị vậy. Nhưng khi bắt ra kiểm tra thì không có một vết đỏ hay xước nào cả. Con chim này của em rất dạn người và hầu như không bao giơ nhảy hoảng lạn cho dù có dán, hay thạch sùng. Chú chim này của em còn ngủ cùng thạch sùng vài lần rồi hhihiihhihi.
    Em chỉ đang nghĩ là nó thiếu chất hay một vấn đề nào khác thôi chứ em không cho rằng bị kẹt chân.

8. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Trước đây hình như anh giangnt có viết một bài nào đó về tật chân chim Họa Mi. Hiếu thử tìm lại xem, thiếu chất gì đó như can-xi chả hạn.

9. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to minhhieu: em khuyên của ông bị thiếu chất khoáng rồi, ông có thể bổ sung thêm cho nó, tôi có một loại thuốc bổ sung chất khoáng hôm nào mang cho ông một ít đảm bảo là hết thôi.