Chim khuyên hoàn hảo

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi dhongphuc, 31/8/06.

1. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Chơi khuyên ai cũng mơ chọn cho mình một chú chim hoàn hảo. Vậy sự thực thì như thế nào tạm cho là hoàn hảo. Theo tôi thì một con khuyên cho là hoàn hảo thì bao gồm nhiều ưu điểm ít nhược điểm. Đưa ra một tiêu chí như vậy mọi người có thể phấn đấu và tìm cho được một chú chim càng có nhiều yếu tố đó bao nhiêu thì càng tốt bấy nhiêu. Vì cũng chỉ là con khuyên nên có lẽ không bao giờ toàn diện được, (nhân vô thập toàn) con người còn không thể.
    Tôi có thể phác thảo qua trong suy nghĩ con khuyên hoàn hảo nó thế này. Mặt đẹp nhìn dữ chim, họa mắt đóng cao, lông lá muớt mát (xanh ra xanh vàng ra vàng), dáng đứng hiên ngang (tỏ vẻ anh hùng)... Mau mồm, khi kêu đuôi cũng xòe ra, lúc hót chuyện và líu không ngừng xòe ra cụp vào (trong duyên dàng vô cùng). Tiếng líu to,dài, rõ và có luyến láy. Khi mang đi chơi thì chỉ đứng một chố vừa líu, múa chỉ không líu cho tớ khi mang về. Hình thức thì thì không có chi tiết nào xấu như đuôi quá nhỏ, hỏng móng, lộn cầu, ngoái cổ.
    Một chú chim có 1-2 chi tiết ở đây nó cũng đã là niềm mơ ước cả đời chơi... Nên mỗi chú chim có một cái hay riêng, nên nhận xét đúng thực tài con chim của mình để ổn định một cách chơi phù hợp đúng với khả năng của mình.
    Chơi khuyên lâu năm như một ngươi tầu lớn tuổi có bảo em rằng, nó sẽ giúp mình có tinh thần khỏe hơn, sống vui hơn để hoàn thiện bản thân. Và có một sự thật của tôi cũng như nhiều anh em chơi,hôm nào sách chim đi chơi nó líu nhiều thì ngyaf hôm đó thấy tinh thần hưng phấn hơn hẳn....

2. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Em thấy thú chơi mà tinh thần được như vậy thì còn gì bằng ,đôi lúc em thấy bị áp lực vì khuyên của mình nuôi ko đạt đc giải và thứ hạng cao nên cay mũi lắm . Nếu mà chọn khuyên của người chơi thì trẻ con nhìn cũng đc nhưng nếu mà chọn khuyên trong lồng mộc thì liệu có đánh giá hết đc các tiêu chuẩn kia ko nếu mà đánh giá đc thì guốc trong bụng chim rồi con gì .Các tiêu chuẩn chỉ để ngắm cho sướng mắt mà thôi còn con chim líu hay , hay dở ko phụ thuộc vào vóc dáng . THẾ NÀO LÀ LÒNG CHIM DẠ CÁ

3. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Mình đang nói tới những người chơi khuyên chứ không nói chuyện đến chuyên môn của phu chim. Những người chơi khuyên lấy giải có mấy ai móc chim mộc chơi bao giờ đâu..... mò kim đáy biển. Ví như bóng đá làm gì có CLB nào hùng mạnh nhiều sao mà chỉ dựa vào đào tạo. Còn khi họ đã là CLB hùng mạnh rồi thì họ tự có khả năng nhìn nhận ra những ngôi sao......... và tìm mọi cách để lôi về......... Đừng chọn cho mình vai trò đào tạo mà hãy chọn cho mình vai trò phát triển tài năng thành một ngôi sao kìa. Có 1 chú chim hay đã khó nhưng làm cho chú chim đó có danh tiếng còn khó hơn...

4. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    Các anh em cứ bĩnh tĩnh nào,sắp có dịch rồi...chuânr bị ma giấu đi thôi

5. chua biet gi

chua biet gi Guest

thế à?

Thế thì theo như bạn Phúc nói mình có thể hiểu rằng chỉ có những nguời chơi amater mới đi móc Khuyên??? mà đã là Amater thì làm sao để chọn được những con Khuyên tốt? Đã vậy thì làm sao để những người "chơi khuyên lấy giải" có Khuyên tốt mà mua, mà lấy giải, mà có danh tiếng? thế thì ... bó tay!:-S

6. me vanh khuyen

me vanh khuyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    em có con khuyên rất đẹp nhưng bị lộn cầu,có cách nào để chữa nhanh nhất không các bác.chỉ cho em với,,em vô cùng cám ơn.

7. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Nhanh nhất chỉ có thả đi. Nếu lộn nhẹ vẫn có thể chữa được nhưng mất thời gian. Bạn che lồng sao cho chim không nhẩy lộn được nữa và coi cái miếng che đấy là một phần của cái lồng. Nuôi 6-7 tháng hoặc lâu hơn, khi nào thấy nó ổn định nhẩy nhuần nhuyễn là ok. Và quan trọng nhất để chữa chim nhẩy lộn là chịu khó đổi lồng nuôi liên tục.

8. chim bi lộn thì theo tôi nhốt vào lồng vuông chi cho một cầu,một thơi f gian hết ,lộn