chim khuyên không chịu tắm

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi thanhbong, 28/2/08.

1. thanhbong

thanhbong Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bác em có một em khuyên đươc ba tuổi lồng lứu rất tốt nhưng cho sang lồng tắm thì nó ko chịu tắm toàn phải phun nước cho nó và mầu lông nó hơi nhạt thì các bác bảo gúp em xem làm thế nào cho nó chịu tắm và để cho lông nó đẹp lên em xin cám ơn trước:eek:

2. Ongbau

Ongbau Member

Thích đã nhận:
    10
    Chim Khuyên hay tắm cả bày, bác thử xem sao. Em cứ cho khoảng chục em tắm một lần.

3. thanhbong

thanhbong Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng mà con này mình cho bốn con vào một lồng tắm thì ba con tắm còn con này thì nhất định ko tắm bạn bảo cho mình làm cách nào cám ơn trước nhé

4. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    3 năm lồng mà không biết tự tắm thì công nhận là con khuyên của bạn thuộc dạng hàng hiếm. Bạn cứ cho nó tắm cùng với 1 con khác (con này phải siêng tắm đấy nhé). Đảm bảo tắm ùm ùm ngay . he he

5. Ongbau

Ongbau Member

Thích đã nhận:
    10
    Bác đừng lo lắng nhiều như vậy. Con Khuyên cho vào tắm chung dù không tắm nó cũng bị đồng bọn làm ướt lông, như vậy gọi là tắm thụ động. Khi sang lồng nó sẽ rũ và rỉa lông cánh ướt, lông sẽ đẹp như bình thường thôi.

6. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Theo mình chắc là pó tay, bạn phải phun nước dài dài thôi. Bác mà bỏ chung với con khuyên khác nó chỉ rượt đánh nhau ...( nếu là chim hay căng ) còn kg chỉ là lũ chim mộc mới hòa thuận với nhau. Thằng k này lì giống thằng chòe lửa nhà mình, cho sang lồng tắm chỉ đứng thôi...4 năm tuổi lồng rồi, chân đi ủng thấy phát sợ, làm đủ cách rồi nhưng cuối cùng vẫn phải phun nước cho tắm.
    Cá tính nó thế rồi ( chắc là lười ) nên nó kg chịu tắm đâu. Con lửa của mình kg tự tắm nên lông xấu và bạc hết cả màu, được cái hót nhiều...Kệ nó bác ạ, lắm tật thì nhiều tài mà.

7. thanhbong

thanhbong Member

Thích đã nhận:
    0
    con này của mình nó nứu ác lắm nhưng mỗi tội ko tắm cho nên lông nó ko được đẹp mà nhìn nó thành mầu xanh bạc

8. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn thử

Khi bạn phun nước cho chú K lười tắm này bạn cho thêm ít Xà phòng nước (dầu gội, sữa tắm ,dầu rửa bát...) vào trong nước tắm của chim. Vài lần như thế nó sẽ quen với sạch sẽ khả năng sẽ thích tắm.Cách này làm lông nó nhanh ướt lông,sạch nhanh hơn. Chúc bạn thành công/

Last edited: 2/3/08
  9. LE NGOC DUC

LE NGOC DUC Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu nó lười không chịu tắm thì theo em ,bác phải bắt nó ra và tắm cho nó rồi...

10. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    oài đừng ai làm theo bác thieuhungyp cho mấy cái bác nói vào
    có mà nó vào mắt cay xè rồi lại đứng rụi mắt vào cầu đậu
    chắc hôm sau toét mắt hoặc rụng hết họa

11. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    trời ba năm lồng rồi mà ko chịu tắm chắc bó tay wa!!!có cách này bạn thử xem nhé!!nếu bạn có nuôi con nào chịu tắm thì thả hai con vào tắm chung thì con của bạn sẽ bắt chước thôi!!!

12. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em cũng có một chú.chú này còn ác hơn.em nuôi 4năm rùi mà những lần nó tắm chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay.đã thế lại thuần quá em đuổi sang lồng tắm kho kinh khủng có khi mất đến 5`,10 lần cho tắm chắc cũng chỉ 1 lần nó tắm.nó lười giống em thì phải.chắc mình cũng phải chăm tắm hơn thui

13. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    không sao đâu , nó không tắm tức là không có nhu cầu muốn tắm , các bác đừng bắt chúng nó tắm mà tội nghiệp . Nếu bác nào muốn con chim tăm nhiều tốt nhất là làm theo em như sau . Nuôi 1 em mái siêng tắm. Lúc nào thích con trống tắm thì thả 2 con vào với nhau . Đảm bảo tắm ngay

14. thanhbong

thanhbong Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn mọi người đã góp ý cho mình vừa rồi mình thay cóng nước để cho nó ko vục đầu vào cóng được xong mình cho nó tắm chung với hai con thích tắm bốn ngày đầu nó ko chịu tắm nhưng bây giờ nó bắt đầu xuống tắm rồi mặc dù nó còn hơi dát

15. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    mình cũng có một em như vậy hai năm tuổi lồng rồi....
    mình cho tắm chung thì đánh nhau chí chóe....Bó tay nên đành phun nước thôi.
    đặc biệt thằng này hay tắm cóng lắm.....
    không líu hay chắc mình cho ra tiệm rồi......

16. thanhbong

thanhbong Member

Thích đã nhận:
    0
    cậu thay thử cái cóng nước loại nó chỉ cho vừa mỏ vào để uống nước được thôi thì nó ko tắm cóng được khoảng hai ba hôm nó bẩn là nó phải tắm mà lúc tắm cho ít nước thôi giống con của mình. mình học anh em trên diễn dàn nên mấy hôm nay nó tắm ác lắm rồi