chim khuyên lộn cầu có ảnh hưởng gì không

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi tuanminh, 21/9/07.

1. tuanminh

tuanminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo tôi nghĩ chú khuyên nào cũng có tật cả
    nếu chú nào lộn cầu đó bản chất của nó thôi các bạn đừng nghĩ là nó lộn cầu là dở là bỏ đi
    nó lộn cầu nhưng đặt đâu nổ đó thì các bạn có nuôi ko?
    tôi chắc chắn là các bạn ko thể nào không nuôi đc
    chơi khuyên thì các bạn chơi chất giọng hay chơi hình dáng?
    nếu các bạn nuôi một chú khuyên thiệt là đẹp,nhưng nuôi vài năm mà ko nghe nó líu đc
    tiếng nào bạn có nuôi ko?
    vậy thì theo ý nghĩ của tôi nhưng gì tự nhiên thì để như vậy hay hơn
    các bạn có ý kiến nào khác thì cứ lên tiếng

2. CANHTRANG

CANHTRANG Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đồng tình với ban tuanminh bất cứ việc gì thì củng tương đối thôi , nên chim cũng vậy thôi , điều quan trọng là nó líu có hay không? còn theo mình khuyên lộn là bình thường nhưng ít thôi

3. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    theo em lộn cầu là chuyện nhỏ như con thỏ nhưng ngoái cổ mới là chuyện to như con bò
    em ghét nhất là chim ngoái cổ nhìn chỉ muốn lấy sợi chỉ thắt cổ cho hết ngoái
    hiiiiiiiiiiiiiiiii

4. tanhnue

tanhnue Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình thì không thích cả chim ngoái cổ lẫn chim lộn cầu và đã thả không ít nhưng chú bị những tật nay, mặc dù chúng líu rất ác. Tìm được chú nào líu ác mà không bị lộn cầu và ngoái cổ thì là tốt nhất.

5. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Em thì cứ líu được là vui lắm rồi lộn cũng được tìm cách khách phục cho bớt lộn còn líu tốt mới là cả vấn đề

6. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    tôi thì nghĩ chú chim có tật sẽ mất thẩm mỹ thôi nếu chú chim ngoái cổ thì bạn có thể cho cái đĩa CD hay VCD để trên nóc lồng thì chắc là ko ngoái hay lộn nữa < Mới có bệnh thì dễ chữa còn để lâu thì khó chữa >

7. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    chim mà ko lộn cầu chỉ có chim chết, con người sống phải hoạt động chim mà ko bay nhẩy thì ko phải chim cừ kệ nó tốt hơn miễn là nó lìu hay là được mà

8. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bạn ziipzach ơi! để đĩa trên nóc lồng thì để mặt nào (đĩa có hai mặt, mặt trắng và mặt dán giấy) vì để mặt trắng thì sợ nó soi gương không? Hồi âm cho mình với, vì mình có một chú hình như hơi bị ngoái lên trên.

9. chichchoethan

chichchoethan Member

Thích đã nhận:
    14
    theo mình chim mà lộn cầu thì đúng là mất giá trị của con chim, mặc dù nó líu tốt, bởi vì chơi chim không phải chỉ nghe giọng hót mà con hình dáng và tính cách con chim nữa, dĩ nhiên điều còn tùy thuộc vào tính cách của người chơi.

10. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Môi trường sống của các loài chim là ngoài thiên nhiên do vậy khi bị nhốt trong lồng thì 10 con có đến 9 con có tật.Lộn cầu là 1 tật thường thấy ở vành khuyên kể cả chim bổi hay chim thuộc.Cái này thiết nghĩ cũng không gây ảnh hưởng gì quá lớn đối với 1 con chim đẹp.quan trọng là khi líu chịu đứng im cho mọi người ngắm:D

11. xiipzack

Thích đã nhận:
    32
    bạn chọn mặt trắng đấy . ko sao đâu mới đầu nó thấy hơi lạ lên nhìn thôi sau khoảng 1 lúc nó quen thì sẽ cảm thấy bình thường . Khi có cái đĩa để ở trên chú k ko còn chỗ bám lên thì sẽ hết lộn và ngoái cổ =)) chúc bạn có những chú k tốt

12. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    em thấy chỉ hết lộn thôi chứ ngoái thì vẫn ko hết con nhà em dù dã che mái nhưng nó cứ nhảy lên cái lan lồng rồi ngoái cổ lai nhìn chỉ muốn bóp chết haaaaaaaaaaaaaa

13. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    ;) Có khi Hậu cắt lấy 1 mảnh đĩa CD nhỏ thui.Uốn 1 sợi dây thép nhỏ lồng vào cái mảnh đĩa đó rùi buộc vào cổ con chim.Làm sao cho cái mặt gương đó nằm trên đầu con chim.Như vậy khi nó muốn ngoái mà lại nhìn thấy có 1 cái mẹt ngay trên đầu mình thì cũng hết hồn lun.Đảm bảo con này sẽ không bao giờ dám ngửa mẹt lên nữa mà có khi lại chỉ biết...cúi đầu mặc niệm=))
    May mắn nhé:p

14. I-| bác nào bít cách chữa ngoái xin chỉ giáo cho tui với, tôi có 1 chú ngoái Wa' ko bít cách chữa như thế nào cả, ai có inh nghiệm xin chỉ zùmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmI-| I-| I-| I-|

15. iss

iss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    chim mà lộn cầu thì đem mà nướng, chứ nuôi niếc gì ,, em ghet nhất những con chim lộn cầu ,cho cũng ko lấy nuôi 1 con như thế làm hỏng cả đàn chim nhà mình

16. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Cám ơn bác Ziipzack đã chỉ giáo! Tôi về làm ngay đây.

17. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    theo em con chim nào haycó tật ngoảnh mặt lại sau thì rất ghét cách hay nhất là phóng sinh
    chữa trị mệt người vô ích
    hôm nay đi chơi chợ hàng có 10 000 con khuyên dài thựot đẹp tuyệt ko bị tật gì hết đẹp như tiên
    àh em có con khuyên mộc mua 5 nghìn cho ăn cám đõ xanh vài hôm mà hôm nay treo cao nhấm nhẳng líu choang choang anh bảo thế có may ko nhỉ?=P~

18. kocotien

kocotien New Member

Thích đã nhận:
    0
    dung' ro^i `... chim lộn ma` tư cách nó tốt , tính năng thi đấu tốt thì nó vẫn là con chim hay giá cao ... các con chim hay ko bao h ko có tật cả

19. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    vừa bẫy và mua hơn 100 con khuyên mộc nói thật nhé luc đầu không lộn sau lại lộn tôi để ý lộn là do môi truờng bên ngoài no tháy co con muỗi thôi là đuổi thêo để bắt hoặc hay thò mỏ vào các ngõ ngách của lồng để rỉa lên chuyện lộn cầu là chuyện nhỏ không vẫn đề gì lấy ít sợi day gai chăng theo các lan lồng 2/3 thì chim hết lộn và mau thuộc đã test

20. xiipzack

Thích đã nhận:
    32
    1 phần những chú k của bạn có tính bắt trước nữa . Nếu 1 vài con có tính lộn cầu thì sau khoang 1 thời gian sẽ có khoảng 2/3 cũng sẽ bắt trước theo . Bạn nuôi nhiều như vậy chăm sóc chắc mệt lắm . 100 mong tìm được 10 con hay hay là tốt lắm . Cũng phải có thời gian mới tìm được những con hay . :D