chim lạ. các bác xem giúp nhé

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi thinhlovebirds, 19/8/07.

1. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    em mới chơi chim nên còn ít kinh nghiệm.hôm trước em có mua một em,người bán bảo là HM nhưng em xem k giống my của các bác.trông khá giống my nhưng có vòng đen trước ngực và bụng, ngực trắng.các bác có bít là chim j thi báo cho em bit nhé.cam ơn nhiều nha:crying:

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    có vòng đen trước ngực và bụng thì chắc ko phải mi rồi,bác thử post hình lên đi ạ,để dễ biết loài gì,bác mua dạo à,có mua thì mua ngay tiệm bán í,mua dạo dễ bị dụ,nhìu khi người bán cũng ko biết chim gì,nói bừa mới chết chứ

3. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    hông có hình có trời mới biết dc , bạn post hình lên đi

4. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    em đoán dc rồi. anh nói nó có vòng đen và trắng trước ngực đúng ko? nếu đúng nó là họa mi đất. để em post hình lên anh xem thử phải nó ko nha .[​IMG]
    đúng nó ko? bác coi kĩ xem. nếu đúng nó là Garrulax monileger – Khướu khoang cổ
    tên thường gọi là hoa mi đất.

5. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    con mà bác bảo thì có lẽ la` họa mi đất đó bác, ở trên sơn la chỗ em nhiều lắm, hót cũng hay phết!!!!!!!heheheh

6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác cho coi hình hoạ mi đất với ,em mới nghe tên lần đầu chưa biết mặt mũi nó ra sao,bác cho coi cái hình để em mở mang tầm mắt

7. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    :laughing: Hình mà nick post là Họa Mi đất đấy.Nuôi loại này chỉ tốn cám mà không ích lợi gì:-S

8. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    giống mi đất này em thấy hót cũng hay đấy chứ, nhà em hồi trước có nuôi 1 con nghe nó hót thì em nghe như la` : bác bác bác ở đâu hả bác! bác bác!!chỉ có moõi hiongj này thôi các bác ah !! hhehehe đừng cười em nhá!!

9. __Nick__

Thích đã nhận:
    78
    hồi trước em cũng từng nuôi nó. nuôi chim non lên, em thả nó bay khắp xóm lun. lâu lâu mới nhốt` nó vào lồng 1 lần.đa số là ngủ trên vách phòng em ko hà. nó ít ăn cám lắm. từ nhỏ em đả cho nó ăn nhộng tằm rồi, nên nó ghiền lun. vậy là ko ăn cám nữa. mỗi lần nghe em huýt sáo là nó bay về liền. cho dù đang pở đâu . chỉ cần nghe tiếng là vù về liền. khôn lắm. còn chim bổi em chưa nuôi nên chưa bít.

minhtien thích bài này.
  10. honghaclongtinh

honghaclongtinh Member

Thích đã nhận:
    6
    chim bô chao đó ban.minh tháy bán đây đường à

giống bồ chao này em thấy hót cũng hay đấy chứ, nhà em hồi trước có nuôi 1 con nghe nó hót thì em nghe như la` : bác bác bác ở đâu hả bác! bác bác!!chỉ có moõi hiongj này thôi các bác ah !! hhehehe đừng cười em nhá!!

11. mi_choi_qb

mi_choi_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    không phải chim "bồ chao"đâu em ạ! đó là chim "họa mi đất"loài đó ít người nuôi lắm. vì kô hay đâu,nên giá của nó rất là rẻ . ở đồng hới từ 10 đến 15 ngàn đồng / 1 con . Còn bồ chao có nơi còn gọi là "bạch đầu ông" loài đó củng vậy rất ít người chơi !!!:laughing: :laughing: :laughing:

12. __Nick__

Thích đã nhận:
    78
    bôp2 chao mà nuôi 5 con trở lên trong 1 aviary thì khỏi ngủ. nó la như heo bị cắt tiết ý.

13. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    chinh xác nó là họa my đất rồi. hinh mà Nick post đúng là nó. nó hót cũng hay nhưng khó thuần quá.cam on các bác nha!

14. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Zay mà em mua những 80k lận.Theo các bác thì có nên phóng sinh nó không nhi?

15. khungtroilangdu

khungtroilangdu Member

Thích đã nhận:
    4
    Loại này ở mình (PY) người ta cho rằng con này là dòng họ gần gũi với bồ Chao đấy!(còn gọi là bồ Chao Đất) như chim chóc Mào có 2 loại đó vậy !loại này con trống hót tương đối hay có phần sâu sắc hơn Bồ chao kia đấy chứ!

16. khungtroilangdu

khungtroilangdu Member

Thích đã nhận:
    4
    A em nào thích thì tìm mua loại này ko khó lắm đâu,có chố bán nhiều &rẻ nữa giá dao động từ 15000-->25000 thui! co' thể xem là 1 loại nhạc cụ trong top nhạc của bạn đấy!hì hì!

17. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Trời bác nói có đùa không vậy?em thấy con này rồi nhưng nó toàn hét em hơn 1 trăm thui chwus đâu có 15 với 25 nagnf ?híc em ở tận Hà nội nhưng giá chắc ko chênh lệch vậy chứ?mà con em hỏi là con chim dở chwus ko phải thuần.

18. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    mình từng nuôi một con nó hót thế này tè tè tè tè tè tè tè tè tè tè ồn ào nhảy nhót suóot ngày nên phong sinh rồi....

19. banquanlyduan

banquanlyduan Member

Thích đã nhận:
    0
    ở quê mình gọi chim này là bồ chao khoan đó
    hót cũng tạm được, nhin dáng cũng đẹp, lúc trước mình có nuôi 1 con con, mình tìm được ổ nó ở vườn cafê gần nhà, trứng nó màu xanh đốm lớn bằng trứng chim cucu.
    chim này nuôi lúc nhỏ thì rất là dạng người và khôn, mình nuôi từ nhỏ nên đi đâu nó cũng đi theo và ko ai bắt được nó ngoài mình.

20. Thantien

Thantien Member

Thích đã nhận:
    1
    Phóng sinh là mất tiền, thôi cứ để mà nuôi để cho biết thế nào là họa my đất.