chim lạ - Đớp ruồi vàng

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi xitrum_, 22/10/10.

1. xitrum_

xitrum_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Chim la
    cac bac cho em hoi day la chi gi ? no chi bang con vanh khuyen thoi nhung rat dep , em mua cua bon tre con . lan dau tien em thay no ma ko biet ten gi ? moi truong cua no song nhu the nao neu cac bac biet xin bay cho em de em biet dg ma cham soc no . em cho tam nuoc no van tam . ma no keu tach tach nghe cung hay . [​IMG]

2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Đây là con trống Đớp Ruồi Vàng(Ficedula zanthopygia/Yellow-rumped Flycatcher), chim rừng hiếm cần bảo vệ, loài di cư, phân bố không phổ biến từ Bắc đến đèo Hải Vân.

ThaiTD, Hil, lulu and 5 others like this.
  3. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Nó ăn gì vậy bác ngnghai? vậy nên nuôi hay thả về tự nhiên?

ONGBAPCAY thích bài này.
  4. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Chim quý thì bác chủ thớt nên thả ra đi. Cho nó sinh con đàn cháu đống sau này con cái mình nó còn biết đấy là con chim đớp ruồi.
    Còn tính nuôi thì chắc là nó ăn ruồi và mồi tươi.

ONGBAPCAY thích bài này.
  5. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Chim đớp ruồi ăn mồi bay như rẻ quạt, hồng hạnh, tiểu than,... và dỉ nhiên cả những con không bay như các loài sâu, nhện. Chim rừng không biết ăn bột, trừ khi thuần dưỡng dần.

ONGBAPCAY and dathtv like this.
  6. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Đúng chim này là chim ri cư.Trươc đây khi khu nhà mình còn nhiều cây kứ đến chớm đông là lại thấy loài chim này bay về.Trông rất bắt mắt mà chẳng biết chim gì.Đúng là giáo sư ngHai cái gì cũng biết............

7. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    ở chỗ mình cứ mùa se lạnh như này lại thấy có ,trướcminhf cũng nuôi rồi khá rạn người ít nhảy

8. hungbv

hungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    con này nhìn gần giống tiểu lửa nhở, chắc cùng họ với tiểu lửa ( đớp ruồi mugi)

9. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Nếu chỉ to bằng chim Khuyên thôi thì mình nghĩ là sẻ đồng Nhật bản.vì mình không dám khẳng định vì mình chỉ thấy loại này trên youtube còn ngoài đời thì mình gặp bán ngoài chợ rất nhiều về mùa này.có điêù là màu nâu tây hay màu cam,cà rốt,hồng,đen pha xanh lục,chứ mình chưa thấy con có màu lông vàng như thế này.còn về hình dáng và cái chỉ trắng trên mày y chang chích phương bắc của nó thì không lẫn vào đâu được,cả trông và mái đều có cái chỉ này.chim này chủ yếu là ăn hạt như thóc,kê,vừng...v..v rát dễ nuôi và giá cũng rất rẻ .ở chợ hay các tiệm bán chim họ cũng chỉ bán từ 80k--->100k 1/đôi thôi.trên đây là những suy nghĩ của mình,xin chia sẻ cùng anh em ,nếu có gì chưa đúng mong anh em thông cảm và bổ xung hộ nhé.xin thành thật cảm ơn mọi người và chúc mọi người luôn vui.......!

Last edited: 19/11/10
  10. DÂN KO CHUYÊN

DÂN KO CHUYÊN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bác thả nó ra ngay ko thì bên bảo vệ động vật quý hiếm đến làm việc đấy "chim rừng hiếm cần bảo vệ" mà .haha....

11. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Mình nghĩ là chú này rồi hót hay đấy chứ nhưng chắc chỉ nuôi loại chim hót nhỏ nhỏ thôi chứ chơi my khướu chắc là nó át hết tiếnghttp://www.youtube.com/watch?v=KkqxNMLLVh4&nofeather=True

12. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Không biết chú đớp ruồi này giờ thế nào rồi nhỉ , mong chủ nhân nó sớm có trả lời để anh em biết tin nhé , em thấy loại này đẹp và hót khá đấy ....

13. Xiato

Xiato Black list

Thích đã nhận:
    4
    nuôi mà cảm thấy ko dc thì thả đi bác,để trong nhà cũng chỉ tốn thức ăn thôi,thả về rừng cho nó sinh sản tiếp