Chim lâu nổi

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cugaychiemhoa, 20/9/13.

1. cugaychiemhoa

cugaychiemhoa Active Member

Thích đã nhận:
    107
    thân chào các bác em có vấn đề nhỏ muốn hỏi nhờ các bác tư vấn dùm là thế này em có con cu nhưng nuôi mãi mấy năm nay mà lâu lâu mới gáy vài câu rồi im re thức ăn dầy đủ thóc ngô khoáng đậu phộng tắm nắng thường xuyên mỗi kê thì em không có mà cũng chả biết nó ntn em muốn hỏi nuôi như thế đã hơp lý chưa hay còn phảí ntn cho nó nhanh nổi cảm ơn các bác

2. cu gay saigon

cu gay saigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    Có 1 anh chạy đến bác sỹ bảo kê thuốc cho vợ , lý do là vợ bỏ ăn mấy ngày rồi.Anh ta chê bác sỹ dỏm,bệnh vợ mình quá rỏ ràng rồi ( đưa món gì cũng lắc đầu ko ăn) cần gì phải đem vợ tới khám. Cuối cùng thì nguyên nhân mà cô vợ ko ăn thật là tào lao :hôm trước vợ chồng đi chợ , anh chồng ngắm đắm đuối 1 cô bán hàng..cô vợ ghen nên bỏ ăn (bác sỹ kê thuốc gì bây giờ). Bác nói khơi khơi thì ..bó tay, có vài tấm ảnh thì ..còn hy vọng có ae tư vấn.

3. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Vấn đề này anh nào càng đam mê gác cu thì càng gặp nhiều cái sự nuôi mãi mà bổi không nổi, vì sao à? Cũng tại vì nghe ngoài rừng nó hay quá, chính anh ta bắt nên có đủ tự tin chăm sóc em nó nhưng ....6-7năm mà chưa ra mồi thì thật là cũng hơi quá phải không các bác?
    Lúc đi gác cu khi vợ đang bầu bì, bắt được em nó rồi mà thằng con đã học lớp 1 rồi mà con bổi vẫn bảy nổi ba chìm thì làm sao bây giờ ? âu cũng là cái thú của nghề chơi và mỗi người có một quan điểm- ông bảo thả mẹc nó cho rồi, ông thì bảo quá đẹp, cố lên sắp ra mồi rồi đó...

Tựu chung của việc nuôi bổi sao cho tốt (mau nổi) cũng có nhiều trường phái, theo tôi thì cơ bản như sau:

- Thức ăn, nước uống cần ổn định (ăn gì thì có nhiều bài bàn rồi, và đừng để khi thì hết khi thì đầy)
    - Chỗ treo và lồng nuôi ổn định (tức là ít thay đổi khi bổi chưa nổi, có chăng thì treo thay đổi chỗ nhưng cùng môi trường)
    - Tránh xa cái sự gù của các loại mồi
    - Nơi treo chim có không gian và bổi bay qua lại (tức là treo chim đâu đó mà nó phải nhìn thấy bầu trời xanh và gió lộng)
    - Chăm hạ thổ (chim mau thuần người hơn và có đk ăn thêm khoáng ngoài tự nhiên)
    - Tôi thì còn thỉnh thoảng cho chim ra cây khoảng 1 tuần đối với những con bổi lì và có con đã bật lên ngay khi được "ngự" ngoài cây.

Tuy nhiên, với cách cơ bản nêu trên vẫn có những con "trơ gan cùng tuế nguyệt", cứ nhìn thấy tui là nó bay muốn chết luôn, loại này có thể nó bể chủ (do cắt cánh, do bắt lúc chim sập bẫy...)- đối với loại này ta nên tặng bạn bè chơi, hoặc gửi người quen nuôi một mình nó, nổi lên rồi thì nó lại chẳng sợ ai nữa.

Vài lời cùng anh em, vì cũng đang "ngứa" đúng chỗ này nên có vài ý kiến.

Bình

Last edited: 20/9/13
  4. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hhehe..
    Cụ bình nói hay wa...cho ..anh gửi nuôi mấy con bổi coi
    Hét lúa rùi mà nó chưa ra ngô khoai gì...chán
    Ấy con cim nhát..nhai nốt hỏng trôi sao tặng bạn bẻ
    Kỳ thế cụ...hehe...nhát cở nào a trị cái một nghe
    ..bõ đói ...cọp còn pải thuần nửa cu
    ...đuổi bắt vài ba lần củng ok lun
    Nói tjế đừng gửi a nha cụ
    Hẻhe
    Nói chung suy nghĩ kỷ truoc khi đổ lúa 6k 1kg lẫn đó
    Hehe

5. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Nếu không phải là cu do mình tận mắt thấy khi bắt được nó, nuôi 15-18 tháng mà không thấy nổi thì bác nên thả vào lồng rộng (cỡ lồng nuôi chim hót 56-60 nan) một thời gian xem sao. Một là nó sẽ ... đẻ trứng, hai là khi thay đổi phòng giam thì tù nhân thường có biểu hiện khác hơn tí ...

6. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Báo cáo bác có một "bác bổi" ngự nhà em ăn 5-6 ký lúa roài, hôm rồi Bác nvlong (thành viên mới của HCG SG) đến chơi và thích nó thế là em tặng luôn, và chú ta bay về "ngự" tiếp ở đó. E đã đến thị sát thì bác này chăm chim bổi cực tốt (tắm nắng hạ thổ hàng này) nên em tin là e nó sẽ vui lên và nổi hẳn.

Bác ấy khi nào chịu không nổi thì em lại mang kiệu hoa rước về, mà hình như có nhiều "bác bổi" thích vậy, cứ quay đi quay lại vài lần mới chịu cho mình xách lụp, loại đó toàn chứng và có tiềm năng mới khổ chứ.

Còn bác gaccu mà có em bổi nào ưng ý thì cứ ới, e phải thích thì em mới nuôi được, tháng tới e xuống ngắm tổng thể xem sao bác nhé.

7. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Em cũng có 1 con. Em hầu nó cung 3 năm rồi mà chưa thấy có tí khởi sắc các bác ah, treo ra cây gặp bổi thì thúc gù cứ như mồi ấy. Treo vào nhà thì lâu lâu chiêu vài tiếng cho vui thôi. Theo em nghĩ thì nếu có điều kiện thì cho nó 1 cóng lúa bự rồi treo ngoài cây luôn, may ra sẽ nhanh nổi hơn đối với mấy con như thế này

8. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehe...nuôi bổi à...a nuôi nhìu rùi nè cụ bình ớ
    Khó nói à nghe...con gủ chít mja nuôi 7 năm ra mồi nhổng đít
    Con nhảy 1 nhánh là gủ...nuôi ra đếm nan suốt mùa thu lá bay
    ...con gù chục sạc ra mồi 7c...
    Rút lại 1 câu thế lầy.
    Thây ưng con mắt là nuôi
    Con nào hay bệnh là thả
    Con nào hay gù đêm nuôi tốn lúa
    Nuôi nhìu thì mệt ,mua cim thì pẻo
    ....hehe

9. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Bác gaccu cho em hỏi câu Con nào hay gù đêm nuôi tốn lúa là sao vậy bác? Nghĩa là chim gù đêm không nên nuôi hả bác?

10. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cu bổi nuôi chung với chim bầy ở nhà, tới chừng nghe nó gù khuya là dấu hiệu nó sắp nổi, sắp sửa chơi ngon lành rồi. Nhưng bình thường thì tụi chớm nổi nó chỉ gù khuya khoảng 10-15 ngày gì đó thôi, nhiều thì tầm 1 tháng là cùng. Ban ngày nó bắt đầu chơi lai rai căng dần, đến khi căng đét thì không gù khuya nữa. Tôi thấy thường là vậy, mà cũng có nhiều con chẳng bao giờ nghe gù khuya, tới cữ cứ nổi ầm ầm.
    Còn cái loại mà nó chỉ có gù khuya thôi - liên tục kéo dài cả vài tháng liền, còn ban ngày thì vẫn cứ lấm la lấm lét, câm như hến im thin thít thì ... ca này tôi mới gặp có 1 ca, nhưng chịu không xiết nên đem ra quầy đổi lấy cân lúa. Không biết nuôi hoài thì sẽ như nào, nhưng nghĩ bọn này yếu gan - nuôi tốn lúa.

Last edited: 20/9/13
  11. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Mấy a cho e hỏi gù đêm là tắt đèn ngủ rồi mà nó vẫn gù hay là tầm 10h đêm ơr phòng khách mà vẫn còn đèn chim nó đáu với nhau và gù thì có phải gù đêm k ạ. Mà vì sao gù đêm k nên nuôi ạ

12. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450
    cái vụ này cũng khó lắm các bác ơi , cách đây 10 năm ròi , mình có bắt được con bổi hội tụ đầy đủ các điểm hay và đẹp , cho đến hôm nay mới thành mồi được , nhưng chơi cũng ngom lành gì , mình chỉ cầu mong cho nó chơi bằng bảy phần cũa nó ở ngoài rừng thôi mà cũng không được đấy , nhưng theo kinh nghiệm cũa mình thì con bổi nuôi mau nổi là ta thây và nhận biết liền , nó thường gáy vào sáng sớm , còn thứ mà cả ngày chẳng gáy tiếng nào đến khi gần ngủ thì gáy gọi mấy tiếng , loại này chưa thấy con nào mà nhanh nổi cả , có khi phải thả về rừng ,

13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hi hi các cụ khó tính quá hà...cu hay k nuôi đưa em =))...kệ muốn gáy lúc nào, muốn nổi khi nào ok hết...miễn cứ ị cục nào như cứt rắn mối tròn dài có khuôn nhìn cũng fe và hy vọng...chứ mấy con mồi ị bữa đặc bữa nhão, cục to cục nhỏ, gáy gú chán bỏ xừ, suốt ngày chổng phao kêu cầm canh như cu mái ấp ổ...sự phụ em nói cu ngoài đồng nó 5 nó 7, chứ vô lồng chăm nó ra 10 ra trăm lận.thân chào

14. bantraigiauten

bantraigiauten Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    hi! sao bác giống em quá vậy,nhà em có 2 con bổi,một con thì gần nổi mùi rồi,một con thì cả ngày chẳng nghe gáy một tiếng,nhưng em vẫn ưng cái con cả ngày chẳng gáy,cơ bản là phân nóp nhìn ngon hơn con kia hê hê hê!

15. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    Hihi con nổi mùi đó vác đi tập chưa anh, bữa nay chắc làm cả ngày rùi hả, mấy con bổi chỗ cty a còn đó ko, đem vào đó tập được đó anh.

16. Nvlong

Nvlong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,921
    hehe con chú đưa anh nuôi giờ đã chịu gáy đủ theo cữ rối đó nha!. thấy mình vẫn gáy bình thường chứ ko nhày nữa đâu. chắc nó hạp với lồng rồng rùi .. ..:laughing::laughing::laughing:

17. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Chúc mừng bác! Bác phải gắng cho nó thật căng, rồi mới tập, con đó dự kiến vừa lâu nổi và tập cũng gian nan. Cứ đang nổi chuyển chỗ lại thành bổi.0

18. Ai bảo là gù đêm không nên nuôi? Chim sắp nổi thì nó gù đêm, giãy đêm, có gì lạ đâu! Cái sự gù đêm này là tự nó gù, tắt điện nó cũng gù bạn Tâm à.

19. bipbabeo

bipbabeo Active Member

Thích đã nhận:
    239
    Gù đêm e cầm được vài con và sau điều thành mồi cả,có lẽ nó gù ban đêm do ban ngày nó sợ mấy con mồi. Trong mấy con e cầm thì gù đêm chẳng có giờ giấc,chỉ có 1 con nó gù có giờ,cứ vào lúc 11h ,1h ,4h sáng nó gù vài xạc rồi đi ngủ tiếp. Mấy bác ai đã từng có con giống vậy cho e hỏi sau này ra ngoài nó chơi có vấn đề(tức là chứng chim) gì không hay cũng giống mấy con bình thường

20. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehe…bổi nuôi lâu à…chán như con gián lun
    Vài con tốn khá nhìu lúa rùi mờ chưa ra ngô khoai gì
    Mời các bác cho í kiến

1/
    2/
    3/

hehe