chim lèo

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi khuyen_dalat, 22/9/08.

1. khuyen_dalat

khuyen_dalat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    cho em hỏi tí nha các bắc một con cu có tiếng gáy lèo có phải là một con chim may bỗi hay ko vay????:confused:

2. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chim gù lèo, nhưng phải lèo như thế nào đã, gù khống lèo, hay chỉ là lèo chung cội? hay là chim mở miệng là lèo từ A tới Z.... và nếu lèo từ A tới Z thì nó chưa chắc đã sát bổi đâu bác à, nhưng đó là điểm ưu tiên số một cho chim gáy sát bổi đó bác. Ví dụ, con chim lèo gắt quá ( như mấy con gáy có giọng kim, giọng đồng cào, hay là thổ lỏng giọng gù ré....) về giọng cũng như về nước thì hiếm có con nào dám vào đấu lâu dài và nhảy cả, từ khi nó đấu đến khi nhảy vào lụp thì rất tốn thời gian, nên nếu bắt được thì toàn là chim dữ, nhưng đa số những con nó bắt được rất hiếm ra thành mồi tương lai, có lẽ chúng nó đã bị " bể độ" trong lúc trong lúc đấu rồi ..... còn những con gù lèo nhiều, giọng êm, phải biết nhường và trở nước trong lúc thi đấu thì hầu như 99% là sát bổi, một con gáy như vậy + tướng đẹp thì nó sẽ có giá trị "liên thành " đấy :D, đó mới là điều mong ước của người chơi gáy... vì nó quá hiếm, nên nhiều người chơi cả đời chưa chắc đã nắm được một con mồi như vậy... Ước gì .....#:-S
    Hỏi nhỏ bác, chim gù lèo của bác hình như chân đóng vẫy chẽ nhưng vuông góc nhưng không có giao long phải không bác ?
    Thân,

Last edited: 23/9/08
  3. khuyen_dalat

khuyen_dalat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    mình cũng ko coi rõ chân cũa nó nữa vì chim mói nổi nên chưa thấy nổi vảy nhưng trong khi gáy trận thì ko phải là no lèo từ Atơi Zmà chỉ thỉnh thoan mòi thấy có tiếng leo mà thôi.bữa nào co điều kiện mình se chụp và bos hình len cho bắc coi thử;)