Chim líu nhỏ quá !

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi tungphotor, 13/2/12.

1. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Mình có 2 em khoen . Hiện đang ăn TT2 + TT3 tắm thì 2 . 3 ngày tắm 1 lần rất ít khi cho ăn trái cây 1 tuần 1 lần , nhưng không hiểu sao nó líu nhỏ quá hay chưa líu thì phải ( chíu chíu chíu chíu ) nhưng không há miệng to như những con chim khoen líu tren youtobe . 2 em này nuôi cũng khá lâu rồi , các bác có cao kiến gì về tính cách của 2 em khoen này thì chỉ giáo dùm tay nghề còn yếu mới đam mê chim cò tính theo thời gian chỉ khoảng vài năm chủ yếu học hỏi trên diễn đàn . Thank các bác trước .

vpt thích bài này.
  2. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    rất có thể đấy chỉ là kêu thôi, bạn phải chắc chắn chim đã hót chuyện rồi (chim đực mới hót chuyện và líu được) bằng cách theo dõi lúc nào vắng người (nhất là buổi trưa) chim hay líu ríu và cổ họng phập phồng, ngoài cám và hoa quả như bạn đang cho ăn có thể cho ăn thêm sâu khoản 5con/ngày, giờ sắp đến mùa chim căng ngoài thiên nhiên rồi chắc líu điếc tai thôi

vpt and tungphotor like this.
  3. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Hót chuyện thì 2 con hót nhiều lắm . Còn líu thì nhỏ lắm ( đúng là tiếng líu : chíp chiu chíp chíp hót liên tục luôn hót rất nhìu ) hay nó chưa căng , mà cám TT 2 ăn vào không căng mới lạ .

vpt thích bài này.
  4. vpt

vpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    cũng giống chim nhà em lun, lúc đầu cho ăn cám đậu xanh trứng mới đổi qua thúy tuấn hok bít kết quả sau đang theo dõi

5. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Mình thì mình chả biết j nhiều đâu. Nhưng mình thấy, khuyên mộc mà vào cám ngon lành rồi, cho ăn TT2, chỉ khoảng 2 tháng là líu. Mình cũng đã từng trải nghiệm. Tuy nhiên, con chim líu có vẻ bị ép, lực chim không có. Con mộc của mình giờ phải hạ xuống TT1 cho an toàn. Các bác đừng cố bắt e nó líu. Líu kiểu bắt ép này khổ e nó lắm. Có gì ko đúng các bác bỏ qua. Cảm ơn!

tungphotor and nguyenduchuan like this.
  6. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    cho ăn cám bt +hoa quả tự nhiên và phải tắm thường xuyên ,thay phân sạch sẽ chịu khó phơi nắng .khi ra lông mới là nó líu .nuôi vậy mà k líu là nên phóng sinh bác love_bỉd nhỉ

vpt and tungphotor like this.
  7. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    có thể chim của bạn bây giở mới bật ra tiếng lên chưa căng thôi . nó líu vẫn đang thăm dò , có thể chim bạn líu ko to . có những chú chim líu nhưng rất nhỏ và ngược lai.... hãy để ý thêm 1 thời gian nữa xem sao ...

tungphotor thích bài này.
  8. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Theo mình là nó chưa căng lửa thôi,con nuôi đút từ hè năm ngoái của mình giờ đang gần xong lông,còn 1 ít nữa thôi,hầu như xong 95% rồi,sáng treo ra cũng líu nhưng nhỏ mà k được căng,trong khi năm ngoái nó đã líu rồi,líu rất bt.vậy nên theo mình thì nó chưa căng thôi,cũng đang ăn thuý tuấn 2,mà mới nắng được vài ngày mà bạn,mấy nữa vào mùa đẻ nó sẽ líu to thôi