Chim manh manh ấp không nở...buồn...:(

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi hp.xd, 25/12/12.

1. hp.xd

hp.xd Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Chào các a chị trong diễn đàn, mình mới tập nuôi manh manh được 3 tháng và chim đẻ được 7 trứng...nhưng thấy chim ấp gần 15 ngày rồi mà ko thấy trứng nào nở hết...

mình nôn lắm nhưng sợ nó ko nở quá ,,,mình lấy xuống chụp vài phát và trứng nó như thế này đây...a chị nào có kinh nghiệm cho mình chút ý kiến nha...rút kinh nghiệm cho lần sau...

nhờ các a chị có kinh nghiệm giúp đở..

mình schim bố mẹ bi đồng huyết n[SIZE=5]ên [SIZE=5]ấp [SIZE=5]ko n[SIZE=5]ở qu[SIZE=5]á...

[SIZE=5]C[SIZE=5]ám [SIZE=5]ơn c[SIZE=5]ác a ch[SIZE=5]ị r[SIZE=5]ất nh[SIZE=5]i[SIZE=5]ều

[SIZE=5]Ph[SIZE=5]ương[/SIZE][/SIZE]
    [/SIZE][/SIZE][/SIZE][/SIZE][/SIZE][/SIZE][/SIZE][/SIZE][/SIZE][/SIZE][/SIZE][/SIZE][/SIZE]

2. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Trứng hỏng rồi bạn ah, lòng đỏ đã vón cục rồi đấy thôi.

3. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    k quả nào có cồ cả,còn 1 quả ở góc tối thì mình nhìn k chính xác lắm , bạn xem lai chất lượng chim nha , bổ sung các thức ăn cần thiết cho chim khỏe mạnh và đẻ tiếp.

4. hp.xd

hp.xd Active Member

Thích đã nhận:
    5
    umm mình cho ăn đầy đủ lắm, kê đỏ, kê vàng, kê trứng, hạt láng, mè đen, xà lách, sâu quy, dưa leo...nói chung thức ăn mình cho ăn đầy đủ lắm, không hiểu sao nữa...hic...có khi nào cặp chim này do cùng 1 cặp chim bố mẹ nên trứng ko nở không jackylong...hy vọng lứa sau tốt hơn...^^...

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:23 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:22 PM ----------

Đành bỏ lứa này rồi...lứa đầu tay mới luôn ko thành công...chờ lứa sau vậy...^^

5. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    làm gì mà trùng huyết đc theo mình con trống có vấn đề...bạn thử thêm 1 lứa sau xem sao nếu vẫn như vậy thì loại trống là vừa.chim trống mình chưa trổ hết đạp 4 trứng có cồ 4 trứng.nếu lứa đầu thường chim đẻ cũng khó lắm cứ thử lứa sau là chính xác

Đành bỏ lứa này rồi...lứa đầu tay mới luôn ko thành công...chờ lứa sau vậy...^^[/QUOTE]

6. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    mình cũng mới chơi đc có tháng..chim cũng đẻ 4 trứng...chưa biết soi trứng..nghe các bác nói lứa đâu cho ngừoi mới nuôi làm mình cũng nản...hahahah

Biết đâu mình mát tay lại nở thì sao ta

7. hp.xd

hp.xd Active Member

Thích đã nhận:
    5
    hehe kiên nhẫn thôi...học hỏi thêm nhiều tiền bối có kinh có nghiệm thôi....^^...

8. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    vẫn có thể nở bình thường chứ bạn hên xui ah chơi chim đẻ là vậy...con người nhìu lúc còn hiếm muộn chứ đừng nói đến con chim :D

9. hienliminh

hienliminh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Em mới tham gia diễn đàn. Bài viết của bạnhay quá hienliminh chúc bạn vui vẻ.

10. hp.xd

hp.xd Active Member

Thích đã nhận:
    5
    HAHA ĐÚNG LÀ HÊN XUI RỒI...NHÌN MẤY LỒNG CỦA MẤY NGƯỜI ĐI TRƯỚC MÀ THÈM....^^

11. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    em mái đẻ tốt nhỉ ,7 trứng lận,nếu lứa sau ko có cồ thì đổi em trống đi,hoặc tách riêng trống mái 2 tuần để em trống xung lại,nhìu khi em mái đòi quá,em trống làm hoài bị yếu sinh lý hô hô

12. hoaibackts

Thích đã nhận:
    312
    hôm nay mang trứng ra soi...công nhận trứng chim mỏng hơn trứng gà bao nhiêu..vừa bật đèn tia máu đã nổi lên ầm ầm...4 trứng cả 4 trứng tia máu nổi lên rất đồng đều....LÀ SAO TA :D

13. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    Bạn đừng nên cho chim lai trùng huyết , chim sẽ ra thế hệ con k tốt đâu nha , kiếm bạn nào dư trống thì đổi đi bạn^^

14. ngodkny

ngodkny Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Bác có trứng là còn thích r :( Sao đôi manh manh nhà e thấy chui tổ cách đây 1 tuần rồi mà mãi chưa thấy hiện tượng gì cả :|
    Cao nhân nào chỉ cho e bình thường thì manh manh vào tổ khoảng bao lâu là đẻ ko ạ

15. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    khi nào bạn thấy nó tha rơm tha rác vào tổ thì nó mới sắp đẻ , còn nếu tối 2 con vào tổ ngủ là mừng rồi , chúc bác sớm có tin vui

16. hoaibackts

Thích đã nhận:
    312
    uh đúng rồi...1 thời gian nó tha rác rồi cứ tối cả 2 con đều chui vào ngủ..mấy ngày như thế..chắc là ABC...xong thì sáng ra thấy chim đực ra ngoài nhiều hơn..chim cái ở lại..thấy kỳ kỳ...mang miếng sà lách vào giử chim cái ra...nó thấy ngon nó bay ra thế là nhòm vào ổ... 1 trứng ra đời...2...3 rồi lại 4 và giờ ấp đc 4 .5 ngày rồi

17. ngodkny

ngodkny Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Hix e cũng thấy nó tha rơm tha rác ác r mà :( Quấn tổ nhiều là đằng khác , 2 con tối vẫn vào tổ ngủ cùng nhau . Nhưng mà mãi chưa thấy quả trứng nào :((

18. hoaibackts

Thích đã nhận:
    312
    bình tĩnh nào....thời tiết đang lạnh.....mà bảo up cái avi nên mà cứ giấu mãi ko up thế

19. hp.xd

hp.xd Active Member

Thích đã nhận:
    5
    zậy ah...để xem lứa sau thế nào ko thì kiếm ae nào có trống thì chia lại cho mình...hj...

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:03 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:55 AM ----------

đừng nôn, 1 thời gian nữa xem...tha rơm rác là chuẩn bị ổ đẻ rồi đó,,,,cứ quan sát nhé

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:06 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:03 AM ----------

umm thấy đẻ 7 trứng hết hồn luôn/....khoái khoái chờ ngày chim nở....ai dè....buồn 15 phút...^^

20. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    mm nhà bác dạn thế ??? phải mang xà lách ra mới dụ được nó ra à? mm nhà e thò tay vào đã bay loạn xị rồi