Chim Manh Manh của mình !

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi hoaibackts, 28/11/12.

1. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    Trước hết là xin cảm ơn tới anh Hoàng taio đã hưỡng dẫn và cũng như bớt chút thời gian đưa đi mua chim.
    Thứ 2 là mong sao anh em ngoài miền bắc...nhất là khu vực HN có thể tụ tập lại đc để phát triển thì vui.
    Thứ 3 chúc chim của toàn thể anh em...lông dài to và khỏe ( đừng nghĩ bậy nha :laughing:)
    Thứ 4 là post lên cái CHuồng chim lên cho anh em coi...Tổng thiệt hại cả thức ăn...lồng chim cũng như 2 nhóc là ~ hơn kém 500k

nttnqb, pxoan, phamkhang and 13 others like this.
  2. iamcuong

iamcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    chẹp chẹp..cũng thích nuôi chim quá, mà đang nuôi cá rồi...nhìn hay thật..
    Up giúp bác chủ

hoaibackts thích bài này.
  3. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Lồng kích cỡ này thì quá tốt để nuôi. Bó rơm để mấy e ấy tha ổ? Sao 02 em nó xù lông dữ vậy, có đèn sưởi rồi mà?

4. hoaibackts

Thích đã nhận:
    312
    mình đang tập nuôi nên chỉ vậy....ko hiểu sao cho nước vào nó ko tắm...mà lông nó cừ xù hết cả lên ý...thức ăn thì chắc là đủ vì làm theo hưỡng dẫn của anh Hoàng mà

5. Taio

Taio Active Member

Thích đã nhận:
    39
    khách sáo quá anh em cung thú vui có gì đâu mà phải cảm ơn !!!
    Hoài lưu ý nhé đừng để rau dưới sàn thế chim ị vào rồi ăn vào sẽ bị bệnh đường ruột đấy ....cả cái vỏ trứng nữa ...
    Hoài nên kiểm tra lại xem sao chim xù thế
    Chim nhà anh để ở nhà để xe khá lạnh mà ko xù lông đến như vậy ( ko có đèn sưởi luôn)
    Chim MM nhà anh đẻ rồi đấy :D ...Mỗi tội ko chịu vào tổ đẻ mà lại đẻ vào cóng kê

6. thanhdkh

thanhdkh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    2 em nó lông xù nhìn lo quá. Chim có nhanh nhẹn ko vậy? Về đến mình chim bị vận chuyển một quãng đường dài + ngoài hàng cho ăn kém nên chim yếu quá, hic. Mới mua về thế này mình hay mua terramycin (thành phần có tetramycin) cho chim uống, hòa vào nước uống hàng ngày trong 3 ngày liền. Vừa chữa vừa phòng bệnh cho chim luôn. Giờ trời đang rét thế này mình nghĩ bạn cũng nên cho chim uống đi kẻo để thế nguy hiểm lắm. Chúc 2 nhóc khỏe mạnh nhé!

hoaibackts and yeuchimthucanh like this.
  7. ngominhhung

ngominhhung Active Member

Thích đã nhận:
    67
    chuồng này nuôi gà con thì tuyệt vời đấy.................................................
    .

8. tuandatphan

tuandatphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    thời tiết ngoài Hn đang lạnh bạn không cần thiết cho chim tắm đâu, quan trọng nhất là bạn nên sưởi ấm thật nhiều cho chim. mình thấy cặp chim này sức khỏe không ổn đâu nhé. cho uống thuốc nhé bạn

9. hoanglata

hoanglata Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    đừng nên bỏ đèn sưởi ấm trực tiếp trong lồng làm sáng quá tụi nó ngủ ko được đó.

10. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    với thời tiết lạnh ngoài hn thì bạn nên che 4 mặt lồng lại ( 2 hông , sau và trên ), chỉ để 1 mặt để ngắm thôi sau đó bỏ bóng đèn vào vỏ lon bia đục vài lỗ để vào trong lồng cạnh cần chim hay đậu thì sẽ ấm hơn và đỡ chói mắt chim hơn

11. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    cho uống coli,, ngưng cho đạm , ở Hn cũng có mm mà sao phải vận chuyển xa vậy bạn? sưởi ấm vậy là okie rồi , đừng cho tắm nhé ốm thêm đấy.
    kết cái giỏ câu nho nhỏ gê luôn

12. QuangDut

QuangDut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Chúc mừng bác hoaibackts nhé :D ...vậy là thỏa niềm mong ước rồi ha ...chúc chim bác khỏe mạnh và nhanh nhanh chóng chóng cho ra thế hệ tiếp theo :)
    - Góp ý 1 chút với bác 1 số điều :
    +Chim hình như hơi yếu , nên lựa hôm nắng ráo mà đi chứ , em trông yếu quá .Chả bù bọn nhóc nhà em quanh năm chả cần đèn sưởi để trên tum mà vẫn khỏe re à ,lần sau chọn cẩn thận nhé không nên vội quá làm gì lựa lựa đợt nào chim đẹp hãy bắt chứ ,bác đúng là máu quá .
    +Lồng này nuôi sinh sản thì ngon rồi , nuôi đc 2 đôi đó bác ,khi nào thửa thêm nhé .Khi mua bác không lấy máng thức ăn bằng nhựa bán kèm lồng à , sao lại để vào cóng thủy tinh thế kia ,bác nhìn lồng nhà em ý 2 bên mặt lồng có 2 cái máng đó ,buộc dây thép lên là chim không vảy đc kê đâu ,đỡ hao kê đó :) , ống nước thì để ngoài thôi bác cho vô lồng làm gì ??? để đầu uống vào là đc rồi.Cửa lồng đề nghị là bác cho em 1 sợi dây thép mỏng xoắn vào tuy mở hơi bất tiện nhưng đề phòng đc những tình huống đáng tiếc .
    +Rau xanh nên thiết kế 1 chỗ để cài ,không để thế kia mấy em nó ị nên bẩn hết cả .
    +Đèn như này chỉ lên áp dụng ban ngày chứ ban đêm là nó ảnh hưởng đến chu kì sống (ngày- đêm) của chim đó bác .Thời tiết đang lạnh nên tốt bác tìm cách cho đèn vào trong hẳn lồng rồi kiếm miếng vải mầu đen mỏng bịt miệng chụp đèn lại như vậy ko ảnh hưởng đến chim mà chim vẫn ấm .
    .....vài dòng chia sẻ ....kinh nghiệm....với chủ thớt .Có gì ko đúng mong mọi người chỉ giáo ...thân chào

13. TRẦN HÙNG

TRẦN HÙNG Guest

chim hoi yeu, co gan duong............................................................

14. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Sản phẩm đầu tay nên phải chăm chút kỹ càng ! Bạn nên đọc lại các bước dưỡng chim mới mua về của Goldencanary nhé! Thực hiện đúng như vậy đi và cả những con chim sau này nữa. Mình ban đầu cũng mua 2 cặp MM (mua ở nhà người ta nuôi đẻ) nên cũng ỷ lại để chung với bầy yến ở nhà. Hai tuần sau 1 em MM trống lên đường nên thấy lo quá, mấy em MM có đi cũng chả sao mà lo cho đàn yến.
    Chim xù lông là chim bị yếu đó bạn, nên mua Ampicol cho nó uống mà cho uống là phải bắt ra nhúng mỏ nó vào để chim uống thật sự.

15. thanhphan

thanhphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    bạn nên thay cóng thức ăn , cóng này chuyên dùng cho chim hót lớn , không thích hợp cho finch. coi chừng vô ăn không ra đc........................tiêu............

16. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Chim của bác không được khỏe rồi, em không rõ nguyên nhân, nhưng em góp ý với bác mấy điểm :

- Chim của bác nuôi trong nhà thì phải, khỏi cần đèn sưởi vì chim này chỉ cần tránh gió lạnh là chính, nhiệt độ có thấp chút khong sao. Mình cho đèn sưởi nhiều lúc lợi bất cập hại
    - Thay cóng kê đáy thấp, để thế kia chim đang yếu mà lộn cổ vào là coi như xong.
    - Thay cóng nước bằng 1 chai aquafina đục một lỗ nhỏ, chim sẽ tự hút được. Loại cóng nươc chim uông kiểu kia sẽ bị ị bậy & dính vỏ kê. Trời nồm như thế này chim uống vào 1-2 hôm là đi lỏng hết
    - Chim mới về bác chỉ cần cho kê & nước sạch. Tam thời chưa cho rau hay các loại khác dễ làm hệ tiêu hóa có vấn đề. Nuôi một hai tháng hãy tính tiếp

Vài lời chia sẽ có gì không phải các bác bỏ quá cho

17. winds

winds New Member

Thích đã nhận:
    1
    lồng rộng quá ,hai con chim này mình mới thấy lần đầu lun :))

18. ngodkny

ngodkny Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Nhìn lồng chim nhà bác ấm cúng quá nhỉ :))
    Mỗi tội nhìn lông 2 e ý xù nhìn ko đc đẹp cho lắm . Cố gắng học hỏi thêm kinh nghiệm chăm 2 e nó cho mượt lại nhé :)

19. hoaibackts

Thích đã nhận:
    312
    Đọc tất cả bình luận của anh em rùi...thank nhiều...chim lông xù nhưng bay lượn ác phết.lúc bay lượn thì thấy lông mượt..nhưng nó hay rỉa lông...1 chút là lại xù....ko có dấu hiệu mệt mỏi...
    đèn đêm đã ko bật nữa...vì để trong nhà nên khó có ánh nắng đc...đành bật đèn để tạo sức ấm cũng như ánh sáng.....nhưng sẽ thiết kế lại tránh chói mắt chim....qua đông mới đưa các em ra bên ngoài ban công cho sáng..sợ giờ mà để thì lạnh quá

Tạm thời tiếp thu ko cho ăn rau vội nữa chỉ ăn kê...

Còn nhét chai lavi vô sợ nhìn nó ko đc đẹp và thoáng chuồng...vì mình nuôi cảnh mà..chứ ko nuôi công nghiệp nên chắc sẽ tính lại chỗ để nước tránh nó ị bật vô...

Cõng thì cũng cảm thấy chúng nó ăn mệt thật..cúi gầm cả xuống để ăn...rơi tọt cả vào...nhưng miệng to nên nó lại chui ra đc...cũng hơi vất vả...chắc sẽ tính thay cõng lùn hơn..hoặc sài cõng nhựa kèm theo khi mua lồng..

Còn Ambicol thì mua ở đâu hay cứ ra hàng chim hỏi là có vậy ?

Lời cuối cảm ơn anh em đóng góp ý kiến...tạm thời theo dõi rồi updata tình hình 2 em ý nên.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:38 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:13 PM ----------

Mà sao tụi nó ăn hay nhả vỏ luôn trong cõng vậy mọi người...mọi người có thấy như thế ko...mà kê mình là kê tổng hợp mà chỉ thấy độc kê vàng là nó ăn..mấy thức khác hầu như ko ăn hoặc ít...

20. QuangDut

QuangDut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    -Rau rất tốt cho chim ko nên bỏ anh ơi , làm 1 cái móc như móc mai mực kia kìa treo lên thế là xong (mà cho in ít thôi đủ cho ăn 1 lần là hết đừng để dư thừa quá ko tốt ) chim nhà em thích ăn nhất là dưa chuột , anh thử xem .

-Anh bỏ cái để nc ra ngoài chuồng rồi cho cái miệng thò vào thôi , để cao ngang với cần đậu hoặc cao hơi chút xíu là ok (em nuôi bằng cái ống nước giống bác cả năm nay có bao giờ bị chim ị vào đâu , nước vẫn sạch bt mà ) Dùng chai ko đc đâu anh ơi vừa mất thẩm mĩ lại nguy hiểm , em từng hy sinh mất 1 nhóc , bị chết khát do ko biết cách uống nước từ chai đó , anh xem ngoài cửa hàng lúc đi mua trong chuồng ng ta dùng chai hay là máng nào .

-Anh nên dùng máng nhựa đi cùng lồng ý , thêm dây thép trên phần miệng chống chim vẩy kê là ngon ngay , thử mà xem ;)

.....vài dòng chia sẻ và góp ý ....thân chào .