Chim mi hót đấu ở nhà có tốt không ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Liulo, 20/3/12.

1. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Em nuôi 3 con mi trống, đều là bổi lên, mấy hôm nay chắc căng lửa nên chúng nó hót đấu liên tục (ko con nào bị đè). Khi không hót thì em mong chúng nó hót, giờ nó hót thì lo chúng quen giọng nhau rồi không hót đấu nữa. Các bác có kinh nghiệm có thể cho em cách làm cho chúng lúc nào cũng ganh nhau mà hót không? Em ko có điều kiện đi dợt nhiều nên cho chúng dợt với nhau ở nhà, ko biết có tốt không ? Xin cám ơn các bác.

Last edited: 20/3/12
    Micon thích bài này.
  2. kiche

kiche Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    em cũng đang thắc mắc chuyện này, em rất thích họa mi, cũng muốn nuôi mấy con nhưng hiềm nỗi nhà bé tí, treo gần nhau sợ chúng nó hót đấu hỏng hết. với lại các bác cho em hỏi có nuôi họa mi chung với các loại khác như chích chòe, chào mào, khuyên, khướu ... được không

Liulo thích bài này.
  3. melong

melong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    treo xa ra bác. không cho nhìn nhau là được mà. thỉnh thoảng cho nghe file em khác và mang đi dượt là okei

4. Ray_mec

Ray_mec Member

Thích đã nhận:
    69
    - Nếu vậy bạn kiếm cho 3 em nó mi mái đi, tất cả đều không cho nhìn thấy mặt nhau, để xa ra thì dàn chim nhà bạn sẽ căng, con nào hơi yếu bị đè thì phủ áo lồng và áp mái vào. Tuy nhiên khả năng con nào đấy bị đè và không hót chắc vẫn cao đấy.
    - Nuôi chung với các loại khác được nhưng đừng để gần quá không thì át hết mấy con chim khác loại nhất là mi thuộc hót nhiều lại để cùng các loại khác mộc.

Liulo thích bài này.
  5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    ko nuôi mái cứ thế mà nuôi khỏe thì hót cả ngày yếu thì nó chơi theo giờ sáng trưa chiều ,con nào bị đè tức là ko chơi được chuyển con nào ko bị thì nuôi cho nhàn

Liulo and Micon like this.
  6. conanking

conanking Active Member

Thích đã nhận:
    45
    nhà mình nuôi 2 mi trống 1 mái treo đừng cho thấy mặt nhau thì chúng hót hét suốt ngày thôi ko co sợ quen giọng gì đâu, con này hót là con kia hót theo và ngược lại

Liulo and Micon like this.
  7. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Đồng chí nuôi mi để chủ yếu nghe nó hót hay để đưa ra cội cho anh em nghe. Nếu chủ yếu để mình nghe thì cứ cho nó hót đấu với nhau ở nhà đi. Chỉ khuyên là đừng cho thấy mặt nhau thôi. Nhà đồng chí có điều kiện thì kiếm em ca ve (chọn cho được em cave nhé vì có mái rất kén trống đấy- đưa về dí vào từng anh một, gặp anh cũng bung cánh, vỏng mông mời là đúng cave rồi he he..). Nuôi đá thì nên hạn chế hót đi kẻo nhảy nhót, hát hò nhiều mất sức rướn như Văn Quyến thì hỏng.
    Họa mi có khả năng học giọng, học rất nhanh, ai cũng biết. Trogn giọng con già rừng có tiếng suối reo, gió thổi, tiếng của một số loài chim khác như tu hú,bắt cô trói cột... là tiếng cảu đại ngàn nên nhiều người tìm cho được con già rừng là thế. Nuôi con mi hót mà có được đa giọng thì có gì bằng. Đã thế lúc nó hót được tiếng mào, tiếng chòe, tiếng khuyên, tiếng khướu thì bạn bán rẻ bọn kia đi bạn cũng có lời rồi còn gì.

Last edited: 21/3/12
    Giangnamhp, Liulo and chimbochao like this.
  8. xyz_badboy_xyz

xyz_badboy_xyz Active Member

Thích đã nhận:
    40
    chim nhà hót nhiều mí bác cũng lo .. chim nhà e nó k hót 1 câu.. lâu lâu vừa la lên đc 2-3 tiếng thì mí con chào mào với chòe lửa nó la ầm ầm theo làm nó cụt hứng ..như lúc trưa nó vừa chẻo chòe choe 2 e chào mào chéc um sum .. nó im luon:((

Liulo thích bài này.
  9. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Cám ơn các bác đã cho lời khuyên bổ ích. Em cũng treo lồng cho chúng nó không thấy nhau, cách nhau khoảng 3 mét. Hôm nay SG mưa to, trời mát tụi nó lại hót um sùm.