Chim mi mộc dở

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi pham quang vu, 4/5/12.

1. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Tôi có một con mộc dở nuôi được khoảng 4 tháng , hình thức cũng được , nó bắt đầu hót . nhưng khi nghe tiếng "xùy" của mi mái thì nó không hót mà nhảy lên nhảy xuống bám vào thành lồng rất mạnh . Thế là nó bị làm sao ??? Liệu con chim này có vấn đề gì không ??? Mong các bậc cao nhân chỉ giúp !!! Em xin chân thành cảm ơn !

2. chomchom

chomchom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bác thử cho tiếng xùy mi mái xa hơn 1 chút (hoặc nhỏ hơn) xem thế nào ạ? Em nghĩ có lẽ nó tưởng em mái ngay cạnh nên nó đòi... Bác cho tiếng nhỏ hơn, xa hơn có khi nó sẽ hót gọi mi mái.

cuongquephong and pham quang vu like this.
  3. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    ko sao đâu nó đi tìm mái đấy,cứ để xa xa nó hót điếc tai cho nghe

4. tienphuly

tienphuly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    Vậy là có dấu hiệu có lửa rồi,bác chăm cho tốt vào là chuẩn bị có chim chơi rồi

5. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Em mi của em cũng hệt như vậy luôn; cứ nghe tiếng mái hoặc tiếng trống là nó lao lên vanh, đầu ngoáy như múa sư tử, vừa bám vanh vừa hót, nhìn rất ghét. Lắm hôm đi làm về có chuyện bực mình, nhìn lộn cả ruột. Các bác cho em hỏi, đó có phải tật xấu không ạ.

6. hoami_bacgiang

hoami_bacgiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    Vài lời tâm sự cùng với bạn... Ngày xưa cái loại ngoái, ngửa, lộn, sàng cầu.... các cụ thải ngay từ vòng gửi xe :(. Nhưng giờ họa mi hiếm, làm gì còn nữa đâu mà chọn lọc như thế đâm ra ngoái ngửa như bạn nói cũng được xài tuốt. Mà mình thì thấy rất nhiều cái loại ngoái vanh như bạn nói là võ sỹ đấy .. ha ha.
    bác Vũ này phải nói là chịu khó thật, thấy bác hỏi liên tục liên tục. bái phục, bái phục :)

Last edited: 15/5/12
    chimbochao and pham quang vu like this.
  7. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Mình mới chơi chim nên kinh nghiệm và hiễu biết về họa mi còn ít lắm, khi nuôi mới phát hiện ra nhiều điều mới lạ. với bản tính hay sốt ruôt nên phải lên diễn đàn hỏi ngay ấy mà cám ơn bạn đã quá khen...

8. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Mình nghĩ bạn nên dành chút thời gian đọc lại các bài viết, rồi tìm tòi thử nghiệm thì mới thành kinh nghiệm của mình. Mình ko nói hỏi là xấu, là ko nên nhưng hãy dành những câu hỏi cho những vấn đề thực sự cần hỏi. hãy tự chiêm nghiệm bạn sẽ tìm ra nhiều điều thú vị và đó chính là kinh nghiệm để đời của bạn

9. hoami_bacgiang

hoami_bacgiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    hayyyyyyy.........................................................................:)