chim mình bị hoảng giúp mình với !!!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi umbro, 8/3/08.

1. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình có chú khuyên cũng nuôi đc một năm tuổi lồng rùi.hôm nọ treo thế nào ko biết lồng chim bị rơi gãy mất một chân.ông già thẫy vậy ra nhặt lên thẫy cóng cám bị rớt hết sợ chim mình bị đói nên thay cám cho mình ai dè chu chim bay ra được.chắc là nhốt lâu thế là cu cậu bay là là mặt đất ông già vồ lại được.về nhà ông già giấu không dám kể cho mình sau mới nói.bây giờ chim vẫn kêu bình thường nhg chỉ treo cao mới dám hót, dám líu.cu cậu mà nhìn thấy ng là câm bặt,là bay loan lên vỡ hết cả mặt.tiếc cái cậu hót hay quá mình không đủ can đảm để phóng sinh.các anh em xem có cách gì chỉ bảo mình với. cho mình được thank iu trước !

2. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chả có ai trong diễn đàn hay sao thế?chán quá.giấu nghề kinh

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thuần lại từ đầu thôi chứ ai giấu nghề gì đâu. Coi như bác vừa bắt chim bổi về, lại áo lồng, cóng nước như xưa :D. Sẽ nhanh hơn chim bổi vì đã thuần sẵn rồi

4. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sang nhà tao rồi cho nó lên chảo ,đảm bảo với mày nó sẽ cực thuần luôn , thậm chí để sát miệng nó cũng không thèm bay í chứ ...ha...ha..Đùa thế thôi , thả vào lông to nuôi 1 thời gian rồi bắt trở lại lồng bé cho con chim đỡ hoảng .

5. quysongsinh

quysongsinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác thử nhốt cùng với mấy em khác cho chú ta tắm nhiều hơn chút, cách này em thấy hiêụ quả lắm.

6. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Bách cứ nuôi bình thường thôi. Chỉ có thời gian mới làm cho sự bình yên trở lại của chú chim

7. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Kinh nghiệm đây này:
    Chủ nhật trước, để lồng xuống đất chuẩn bị cho vào nhà nhưng lại quên ~X(, con than của tôi bị mèo vờn, lồng lăn lông lốc vỡ cả cóng nước, đổ hết cám, kêu rít lên, gãy mất 2 cọng đuôi.

Trùm lại 3 ngày, bỏ lên tum cho nó yên tĩnh. Hôm qua thấy bắt đầu hót lại, lại bỏ xuống dưới nhà rồi :D :D :D

Vậy nên tôi mới bảo, cứ làm như thuần chim bổi bình thường thôi. Chim đã thuộc rồi thì sẽ nhanh thôi mà

8. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    như thế thì bó tay rồi !!chim đã thuần một mùa lông mà bị hoảng thì chỉ có nc thả thôi hoặc là treo trên cao như bạn đã làm nếu tiếc tài nghệ của chú khuyên ấy

9. LE NGOC DUC

LE NGOC DUC Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nên treo chim vào một chỗ yên tĩnh khoảng 15 ngày,tôi đảm bảo sẽ có hiệu quả ngay.

10. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    thank iu các bác đã có những đóng góp cho chim của em nhưng nói thật là nó hoảng quá rùi hay sao ý.để mãi không thấy đỡ xíu nào.chắc phải nuôi vậy đến hết đời mất.tội nghiệp chim em

11. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    1 cách nữa là tìm 1 chú khuyên thạt thuần người rồi nuoi chung 1 thời gian ngắn . khi đó bác câm vào lông thấy khuyên thuần ko nhảy thì con khuyên hoảng loạn của bác sẽ đừng hơn

12. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to khoenkhoen: thực sự là cách này mình cũng đã làm rùi nhưng không thành công mà đúng ra mình gọi là thất bại.mình đưa nó vào với một con khác mình nuôi được 6 tháng nhưng cũng đứng cầu lỳ, cũng khá thuần là đằng khác nhưng khi mà mình tiến đến gần lồng chim thì con chim hoảng của mình bay tứ tung,cu cậu kia cũng sợ quá bay loạn cả lên thế mới đau.cái điều này mình cần nói rõ cho ban hiêu là chú chim bị hoảng của mình nuôi được 4 năm rùi cũng được gọi là khuyên già(không phải khuyên mộc mới bắt 1 mùa )nên khi bị hoảng như chim mình gần như vô phương cứu chữa.y học bó tay-bác sĩ lắc đầu.cái này người ta gọi là ca khó đẻ đấy thế mới đau sờ cau chứ

Công tử chơi chim !!!

13. tuanvutran

tuanvutran Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nhổ cánh đi, rồi treo chổ đông người.Sau một thời gian chim sẽ dạng lại thôi.

14. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to tuanvutran: bác có nuôi khuyên không?nếu nuôi bác có nỡ nhổ lông khuyên không ?

Công tử chơi chim !!!

Last edited by a moderator: 22/3/08
  15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    tưởng trình cao thế mà cũng phải bó tay à. Hoảng giời nếu con chim ngon mà bó tay thì đừng phóng sinh, ới mình nhé 1 tháng sau cho bạn đến nhà nghe ké

16. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to anh_hung908: cho bạn àh?thật hả?bạn nuôi cho tôi nhé.1 tháng sau đưa lại tôi àh?ùh,tuyệt vời.cám ơn bạn trước.bạn cho tôi địa chỉ đi tôi qua đưa chim cho

Công tử chơi chim !!!

17. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    bạn nhổ cánh đi, rồi treo chổ đông người.Sau một thời gian chim sẽ dạng lại thôi.
    Bạn nói đùa hay thật đấy!
    Nói vậy thì em hổng dám đâu, ai lại nỡ làm như vậy, nuôi chim chứ có phải chợ bán gia cầm đâu !
    Hổng biết chim bác umbro dạn dĩ lại chưa, cùng lắm bạn thuần nó lại từ đầu, đảm bảo muộn nhất là 2 tuàn nó lại như cũ thôi !
    Chúc umbro chim khỏe , mắn đẻ , hót hay !

<!-- / message -->

18. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    hihiihhi ý Hùng nói là đừng thả đi mà
    cho Hùng nuôi luôn sau muốn nghe nó
    líu thì đến nhà cho nghe ké cho đỡ nghiền
    chứ nuôi hộ hihhi Hùng cũng như anh không
    có nhiều thời gian lắm đâu hihi mỗi tội
    nó nuôi lâu năm hơn anh nên có độc chiêu
    chắc cho em chim mái vào kakakaka
    cho nó quấn quýt với nhau nên ít nhẩy :D

19. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to tapchoikhuyen: ông anh tapchoi ơi,ông anh liệu có nuôi được em khuyên của em không ?hôm chủ nhật nào lên HHT chả gặp ông anh mò mẫm trên đấy bắt khuyên mộc.để xem thế nào chủ nhật này đưa cu cậu lên HHT cho ông anh được mở rộng tầm mắt

Công tử chơi chim !!!

20. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    xin lỗi cả nhà nhé e k đang bận thay lông nên chủ nhật không đi được rùi.tiếc quá tiếc quá