chim mình nằm ở hoài mà không chịu đẻ, giải thích dùm với

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi ngogiuoc, 13/4/10.

1. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    . Con mái của mình nằm ổ gần 2 tuần rồi, con trống thì mình cho vào 10 ngày nay và bắt đầu đạp mái hơn 5 ngày nay rồi >,< em nó thíu kỹ năng nên đa phần là đạp trật, nhưng cũng có mấy lần đạp trúng. Mà sao tụi nó đạp nhiều vậy, cứ vài ba tiếng 1 lần mà chờ hoài kô chịu đẻ. Mấy bạn biết sau khi tụi nó nhảy thì bao lâu tụi nó đẻ kô? con mài của mình móng nó bị lỗi thì có ảnh hưởng đến việc nuôi con không?
    cám ơn các bạn nha.

2. Mr Duc

Mr Duc Member

Thích đã nhận:
    27
    không vấn đề gì cả bạn ạ. cứ bình tĩnh rồi nó khác đẻ bây giờ nó đang dạo ổ. còn chuyện hổng móng thì không vấn đề gì đâu
    khi nào nó đẻ thì báo tin mừng nhé à àm chia choa anh em một con chơi nhé hiiiiiiiiiiii

chaomaoditdo thích bài này.
  3. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    chẳng sao đâu bạn. bạn cho chim ăn tốt vào có thể lứa đầu đẻ chưa quen lên phải làm quên lâu thôi từ lần sau chắc sẽ nhanh hơn thôi bạn

4. duagang

duagang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bạn kiên nhẫn chút, rồi e nó sẽ đẻ ra 1 bầy lóc nhóc thôi. Chim mới đẻ lần đầu thường châm và chưa có kinh nghiêm. Cứ từ từ , chúc bạn có 1 bầy yến khỏe mạnh và xinh đẹp. :)

5. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Các bác cho em hỏi yên mái thi khoảng mấy tháng tuổi thì mới có thể sinh sản và yến đực thì khoảng bao tuổi thì thì cho đạp là tốt nhất, e mới nuôi mong đươc chỉ giáo và thông cảm

6. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Nuôi tốt thì khoảng 10 tháng, còn tầm khoảng tầm 1 năm trở lên thì cả đực cái đều xung bạn ạ!

7. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    nuôi tốt chỉ 8 tháng thôi cu ơi ;))

8. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    con nào vậy phương,con xanh của e đưa a,nó dử quá,chưa a nào đè nó được hết hihihi
    mà cái vụ chim nằm ổ ngoài thì coi chừng nhe e,coi thử chim chim lúc soái ổ thì có đẻ trứng nào k,chứ nhiều khi k biết có nhiều con thiếu canxi trống mái là nó quất luôn cái trứng đó nhe,do vậy khi chim mái đẻ hết trứng là chỉ biết ấp thôi đó.đừng nói là đem trứng đi luộc mất nhe hihihi,có gì alo a

9. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    dạ đúng con thanh đó anh, uổn là trứng không nở, hay là sau 1 laa62nmang nặng đẻ đau mà không thu kết quả nên ẻm vẫn chưa tỉnh lại nhỉ, anh chờ 1 thời gian lại xem sao. còn con bạch của em chắc là con trống luôn, chắc khoản 80%, thấy hậu môn kô có hướng về sau. mà dạo này bên em người ta làm cầu lại nên hơi bị ồn, chim cũng ít hót hơn, cả đôi manh manh nhật đẻ rồi cũng không ấp trứng

10. Lê Toàn

Lê Toàn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    970
    Em cũng ở Sì Phố nè, mấy anh cho em xin địa chỉ hôm nào em ghé thỉnh giáo xem, tham khảo yến với nha, nhất là anh Tonybombi, với Phương
    em tên Toàn, đang mê mấy chim Yến, số em là 0908 441 651.
    Cám ơn các anh trước

11. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    8 tháng thì đạp được rồi nhưng mà mấy em ý còn non quá, máu me quá đôi lúc cũng không tốt=))
    Người mà còn phải chờ đến tuổi mới cưới nữa là chim :devil:
    Nhưng mà cho em ấy cưới sớm thì được cái sướng sớm:devil: sau này có bản lĩnh tốt.
    Nhân đây hỏi bác tý, trống nhà em cứ nhốt chung là đuổi mái, cứ kệ nó hay cần ngăn đôi lồng đẻ ra đây ạ??

12. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    VÌ NÓ LẠ NHAU THÔI,CÒN KHÔNG E COI COI,THỨC ĂN CÓ ĐẦY ĐỦ KHÔNG,LOÀI NÀY CŨNG DÀNH ĂN VỚI NHAU DỬ LẮM ĐÓ NHE
    mà chổ e bây giờ ồn lắm à,lầu 7 mà cũng bị ảnh hưởng à

chào bạn lêtoan,có gì a em sẻ gập nhau 1 ngày gần nhất,và hiện tại bây giờ a k còn ở sì gòn nữa,mà đã chuyển về đài nông rồi (đọc ngược lại nhe hihi).bây giờ a đang thu thập các giống lại,hiện tại a chỉ có 2 cập bạch,2 cập agat,2 cập thanh,1 cập hồng hà lan tơ (1 trống thì ok rồi,còn cầu cho e kia mái),2 trống hồng 1 em đang căng chưa có mái ép,lúc trước e này có cho ep với mái agat ra lai rất kì nên k cho ep nữa,giờ a cũng còn đang tìm nhiều giống khác nữa

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:40 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:39 AM ----------

bây giờ mấy e nó ăn chơi sớm lăm phương ơi....yamaha

13. lethanhyen

lethanhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    em mới ghép chim lần đầu anh nào có kinh nghiệm day em với chim mái nhà em đang tha rác nhưng nóng quá em chưa muốn ghép vậy phải làm gì đây các anh có lên để chim trống gần mái ko? hay để xa hẳn ra ko cho chúng thấy nhau?

saonau thích bài này.