chim mồi có hiện tượng gặp bổi hay chòi lồng

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi nguyenhai, 10/5/12.

1. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    mong các bác, các chú, các anh giúp cách chữa trị chim mồi có hiện tượng gặp bổi hay chòi lồng. chim như thế có thể làm chim mồi được không cháu xin chân thành cảm ơn.

tuan_nd, NHAT DUY TH, soncucu and 8 others like this.
  2. lapcop

lapcop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    858
    em nghĩ chú cu của anh chắc mới đi bẫy nên hay chòi lồng hoặc chú nó thuộc bộ chân cao lại nóng chim,bác cứ chăm em nó và luyện đều xem sao,em cũng có một chú như vậy nhưng càng đi bẫy chú càng nền tính ra ,em chỉ biết vậy bác tham khảo nhiều anh em cao thủ xem sao,chúc bác may mắn

tuan_nd, NHAT DUY TH, cucuom and 8 others like this.
  3. soncugay

soncugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    292
    Chao bạn,hiện tượng chòi lồng thường gặp ở những chú Mồi mới tập,hoặc chim lâu ngày không đi đánh,khi đi đánh lại cũng thường bị như vậy,và một số do cố tật,tánh nóng.Cách chửa để hạn chế việc đó,mỗi lần trước khi đi đánh,khuya hôm đó bạn thả nó ra cho quạt cánh thoãi mái(giống như khi bạn thã để cắt cánh vậy) sao đó cho vào lồng bẩy đi đánh bình thường,làm vài lần chim sẽ bớt chòi lồng khi gặp bỗi.Còn việc bạn hỏi làm mồi được hay không?Được.,miển đó là con chim hay,và bạn thật sự yêu thương nó.Thân Chào

QuanLuong, nguyenhai, duyduc and 13 others like this.
  4. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Mình xin góp lời như sau nhưng có khác mọi người tí: Bạn ở Hà Nội mà bẫy chim thì chim bổi nó khôn cả chục năm rồi, chim bây giờ cũng phải biết thích nghi với môi trường nếu không sẽ bị hủy diệt. Ví dụ nghe chim mồi gáy thì bay về gần kế bên, thúc gù trả lễ đôi tiếng, quan sát thấy cái lụp nó biết ngay dại gì vô đá, chỉ có con chim non nào sót lại mùa trước chưa biết lồng là gì thì may ra chơi với lồng nhiệt tình. Còn hiện nay, con bổi về đứng nhìn lồng, thúc sơ sơ rồi im cả buổi thì chim mồi không xoi lồng mới là lạ? Cái con mồi của bạn chắc là mồi lỡ thôi, phải tập nó vài mùa nó mới khôn được, nó giống mấy cậu thanh niên choi choi, chửi đôi câu là nhào vô ẩu đả ngay nhưng tại vì bị nhốt trong lồng nên hắn chòi mặt lụp là phải thôi. Biết bạn trẻ ghiền cu mình thấy rất cảm thông, ác thay chim mỗi ngày mồi ít, cái thú chơi này của những người đi sau thật ít còn cơ hội và chịu thiệt thòi hơn các chú, bác trước đây cứ móc lụp lên giàn bí, cây ổi, cây khế trong vườn một lát là chim bổi về liền...nhiều vô kể!

hbl, QuanLuong, trandinhphuc and 20 others like this.
  5. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    dạ vâng con cảm ơn bác. bác đã chia sẻ cho con hiểu được hơn chú mồi của mình. các bác các chú là những người từng trải kinh nghiệm nhiều chia sẻ cho các con cháu biết quả là rất đáng quý. con kính chúc bác cùng gia đình luôn luôn mạnh khỏe, hạnh phúc

tuan_nd, soncugay, hungvcb and 6 others like this.
  6. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    chào bác sonmecugay, em cũng mới chơi cu, mua được chú mồi lại bị tật chòi lồng, bác có thể mô tả chi tiết cách trị của bác được ko, thả ra như thế nào để mồi khỏi bay mất.
    cảm ơn bác đã chia sẻ.

hungvcb thích bài này.
  7. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Cắt cánh thì không bị bay mất đơn giản vậy thôi .

8. bivibo

bivibo Member

Thích đã nhận:
    103
    Thả chim vô trong mùng ấy, cho nó bay mệt tự nghĩ, lúc đó tha hồ mà ve vuốt.

tuan_nd, nguyenhai and hungvcb like this.