Chim mồi của Mayrau và những tù binh

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi mayrau9018, 11/10/08.

1. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Chú chim này của mình mới ra mồi được vài bữa hôm nay mạn phép up hình lên đây.Các Bác cho Em ý kiến nhé:
    ~X( Chú này mới được đi rừng 6 lần nhưng toàn đánh loanh quanh để tập hôm rồi cho ra trận thực sự hai lần túm được 2
    Em thui các bác ạ.
    - Mong các cao thủ đánh giá nước non,giọng điệu...........Các thày bói gieo quẻ về tiền vận, hậu vận cho chú mồi của Em xem tương lai có sát bổi ko nhé.
    - À quên, Em xin bổ sung thông tin để các bác dễ bói nhé chú mồi này phao xám đấy các bác ạ.

Last edited by a moderator: 20/10/08
    dinhcongphap and muoivankhatmau like this.
  2. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Sau 4 lần tập luyện gần nhà thấy chú ta có vẻ chịu trận hôm mùng 6/10 nó mới được đi xa và ko uổng công mình tin tưởng chú ta túm được Em này:

Hôm đó đánh ko gác nên chim sập bẫy cũng không hay ngủ dạy thấy mồi vẫn gáy còn bổi đã mắc lưới tự bao giờ.Kết quả là chú bổi này giãy dụa làm tụt rất nhiều lông lưng.

Các bác đừng thắc mắc sao nó êm lồng đến nỗi Em cầm mà vẫn ko nhẩy nhé.Hi hi Em chup tối nó bị quáng đấy.

Buổi tối Em ko chụp đươc phía dưới nhưng chú này phao xám các bác ạ.

Last edited: 11/10/08
    dinhcongphap thích bài này.
  3. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Túm được Em ở trên định hôm sau đánh luôn vài ngày liền để kiểm tra độ bền của chú mồi nhưng hôm đó lại mưa nên đành nghỉ một hôm sang ngày mùng 8/10 lại tiếp tục và tóm được Em này:

Chú này cũng phao xám luôn các bác ạ

- Theo các Bác thì nước non 2 chú bổi này thế nào? Chú nào hay hơn??????????.
    - Quan điểm của Em thì thích chú thứ ......À thôi để các bác nhận xét cho khách quan nhé.
    ********* Chúc cả nhà vui vẻ. **************
    :laughing::laughing:=))=))

Last edited: 11/10/08
  4. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Chim mồi của bác Mayrau có vẻ dữ dằn đây.Chi mới mà bắt bổi liên tục nhỉ.Nể thật.

phamxuanthinh and dinhcongphap like this.
  5. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    bác ơi nếu chê con thư 2 thì cho minh đi nhé, gởi đường bưu điện củng được.hihi .chúc bác mau lên mồi nhé.kỳ sau bác chup hình cái lồng bảy cho mình tí nhé.thân chào/

6. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Cám ơn Trangbangboy đã quá khen chim mồi của mình dù sao cũng mới là mồi dở thôi.Chưa biết tương lai thế nào nhưng giờ nó sung lắm áp vào con khác cho gù vài đạt rồi tách ra thì nó gáy kinh khủng luôn. Đi xe máy nó cũng cứ gáy trận hoặc xa cầu máy cánh như đang thi đấu vậy.

7. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    To Cudat: - Cam ơn Bạn.
    - Loại lồng bẫy mình dùng là kiểu bẫy sân trên.Loại này hạn chế đc chim cắt bắt mồi nhiều khi dính cắt vẫn vô tư (miễn là mồi đừng sợ quá mà tắt tiếng luôn) .
    - Các nghệ nhân Thanh Hóa và Ninh Bình thường dùng loại Bẫy này.Bác NamNhi đã up hình treên 4rum rồi đó bạn thử tìm xem.Nếu ko thấy mình sẽ up hình khác lên cho bạn.

8. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Con trong lồng mây coi bộ nhìn dễ ưa quá, thôi gửi vào trong này cho SLH làm con nuôi cũng được....không phân biệt con nuôi với con ruột đâu, Hà hà biết đâu con nuôi sau này làm rạng danh cho bác MR9018 thì sao.
    chúc vui!

9. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Cám ơn SaLeHa chịu đỡ đầu cho nó nhé.Bác tinh thật đấy,E chụp ảnh nó hơi khó nhìn mà bác vẫn coi ra.Bác cho ý kiến về chú môồ và tưng chú bổi xem tìên vận, hậu vận chúng nó thế nào.

10. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    :laughing:
    Con mồi mới ra mồi mà bắt được con trận đẹp như thế thì không còn gì để bàn nữa, SLH chỉ nói là nó là 1 chiến binh xuất sắc kể từ đây và trong tương lai đó bạn. Mình khen nó xuất sắc vì con bổi nó bắt được mà mình kết đó, nhìn con bổi đó nó rất là dữ chim, mặt mày chú ta sáng láng và uy dũng vô cùng. Theo mình thì con bổi đó sẽ là Đại Tướng chứ chẳng chơi đâu nhé! Nếu nuôi lên thành mồi thì những tù binh nó bắt được sẽ là những con trận rất là dữ.
    Như vậy là MR9018 đã có con mồi lỡ rất thiện chiến, tù binh của nó là Đại tướng thì tội nghiệp lắm, hãy chuyển giao lại cho SLH nếu để đó lâu quá nó tủi hờn và tự vẫn thì uổng phí 1 nhân tài :laughing: :laughing: :laughing:

11. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    nghe bác saleha nói Em mừng quá thể.Thú thực E cũng kêế em đầu tiên hơn vi:
    - Nó là chiến công đầu tiên của chú mồi mà Em kì vọng.Sau khi bắt đc con bổi này E biết là từ giờ phút đó chở đi nó đã thành một chú mồi thực thụ,Ko phải Em nhìn vào thành công bước đầu rồi vội vã kết luận đâu nhe. Em kết luận như thế khi nhìn thái độ con mồi lúc bổi đã nằm trong lưới. Nó không hề sợ sệt hay chòi lồng mà cứ gù gáy đều đều hàng giờ liền (tưởng bổi chưa dính nên cứ yên tâm nằm ngủ các bác ạ) đến khi lên hạ lục xuống nó cũng coi như ko có gì sảy ra vẫn nằm gáy trận với con bổi đang giãy dụa trong lưới như thương.
    - Con này ở rừng gáy thổ pha rất to và hay (cái này mới quan trọng các bác ạ). Mồi cũng gáy thổ nhưng ko to và vang bằng nó.
    - Li do nữa là nhìn cái mặt cũng sáng sủa đẹp trai, Cái mình nó dài và cặp chân ngắn....
    - Cuối cùng là vì ...vì ....chụp hình ko dõ mà bác Salêha vẫn nhận ra nó là con chim tốt.
    - hi hi....Còn gì nữa bác nào biết chỉ dùm Em với.Nhưng đừng chởi Em là hay khoe hàng nhe, tại Em mê nói chuyện về bọn gáy quá nên cứ vào chủ đề là lại ngậu sị cả lên thôi.

12. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Lại thêm một tù binh nữa các bác ơi.

Mong mãi mới đến CN được nghỉ để đi gác cho đỡ nghiền thế mà sui sẻo cho em nay CN thời tiết sấu tệ. Trời mưa từ đêm T7 sang ngày CN buổi sáng lúc tạnh lúc mưa nên phải ở nhà, đến trưa vẫn ko khá hơn nhưng cơn nghiền lên cứ sách mồi đi gác. Nghĩ mình ham quá cũng khổ chú mồi, vừa treo lên gáy được mấy câu thì trời đổ mưa.Biết làm sao được đành để liều cho chim mồi chịu mưa chứ ko lẽ đang mưa trèo lên ngọn cây hạ nó xuống sao các bác ????????:crying:
    Vẫn biết là thương lắm....... nhưng đành để ngớt mưa mới leo chứ leo ngay là ............ko ổn. Cũng oái oăm các bác ạ, cứ mưa ngớt là mồi và bổi lại đấu thành ra nấn ná đến 3 lần ngớt mưa mà chú mồi vẫn chưa được xuống.:blushing::blushing:
    Đến 3h thì mưa tạnh hẳn mồi chiêu khoảng 5ph thì bổi lao thẳng về chung cây luôn sau một đạc gù nó chuyền liên tục đến cành thế nhưng ko nhấy mà lại bay sang cành khác rồi lúc thì chuyền lúc thì gáy trận,rồi lại gù... con này trước đây em đã đánh một lần nó ko nhẩy nhưng cứ nằm "canh cổng" chim khác về là nó đuổi đánh. Hôm nay cũng thế trong gần 2 tiếng đấu với mồi 3 lần nó đuổi đánh những con bổi khác (1 lần con kia về chung cây, hai lần bổi khác vừa bay về cây bên cạnh nó đã bay sang đón đánh).Đánh đuổi song mấy kẻ thừa cơ "nước đục thả câu" nó lại quay về chung cây và chuyền cành liên tục....cũng sốt ruột các bác ạ, trời mưa chiều nhanh tối lắm.Mới gần 5h mà nhìn trời đã "buồn buồn" rồi. May cho Em (từ sáng đến giờ mới có tí may nè).
    Đến gần 5h chú ta chuyền lại cành thế sát lồng mồi, đang nằm sa cầu máy cánh mồi chuyển sang gù sôi sùng sục.....đạc đầu chim bồi rựng lông lưng soi soi đầu muốn nhẩy nhưng ko gù, mồi ta làm tiếp một đạc gù nữa nhưng chưa kịp dứt đạc gù thì bổi nhẩy vào cầu và sập lưới.=)):applause: Con này biết thương Em nên ko kéo dài đến tối chứ ko ............b-(

13. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bổi chỗ bác vẫn căng nên bẫy thích quá nhỉ, chỗ mình thì không được như vậy, bổi cả ngày có khi chẳng gáy tiếng nào mà chủ yếu chỉ đi kiếm ăn thôi.
    Con mồi của Mayrau như vậy là chơi tốt rồi đấy, không cần phải kiếm thêm con khác nữa đâu mà chỉ cần chăm cho nó đi bẫy là tốt thôi!
    Chúc mừng! chúc mừng!!

14. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Và đây là Em nó khi hạ trên cây xuống.

15. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Tay Em to chứ ko phải con bổi này bé đâu các bác nhé.

dinhcongphap and Tuanserin like this.
  16. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Trình độ Em gà gà nhưng cũng phải nghía tí coi thành viên mới mặt mũi ra sao chân cẳng thế nào chứ các báy nhỉ......

17. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Khám sét một hồi, cũng lôi chân kéo mỏ, cũng xem mắt sờ ghim như một nghệ nhân thục thụ chỉ khác một điều là..............chẳng kết luận được gì =))=))=)) đành phải thả nó vào lồng thôi.=P~:blushing::blushing::blushing:

:laughing::laughing::laughing:

18. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685

Các Bác xem giúp Em coi chú này chơi có được ko nhé???

19. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Em định sau này cứ chú mồi trên tóm được tên tù binh nào là lại up lên chủ đề này coi như một cuốn nhât kí ghi lại những thành tích của nó để xem nó bắt được bao nhiêu bổi,và có con nào thành tài ko?
    Nhờ các Mod sửa giúp em tên chủ đề này thành " Chim mồi của Mayrau và những tù binh " cho phù hợp với nội dung nhé.
    Cám ơn các Mod nhiều.

Last edited: 19/10/08
  20. kietvnpt

kietvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    228
    chúc mừng mayrau nhé! bạn sở hữu được con bổi dữ, lì khỏi chê! thế nào cũng hơn môi của bác cho xem! khi nào nó nổi nhớ chuyển môi cho mình- mình chăm cho chứ đẻ con bỏi nó dập tôi chết =)). chúc vui vẻ với bọn gáy cưng !!!