Chim mồi của mình! xin các ý kiến của các bác

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi thaychua, 26/6/11.

1. thaychua

thaychua Member

Thích đã nhận:
    47
    Con này dọng thổ, bắt được hai em rồi! Mua của ông anh chiến hữu để lại vì bận quá nên không đi nhử được! Mang em này về được 03 tháng rùi! Đưa lên cho anh em chém vài phát
    [​IMG]%20[​IMG]%20[​IMG]%20[​IMG]%20[​IMG][/IMG][​IMG]%20[​IMG]%20[​IMG]%20[​IMG]%20[​IMG][/IMG][​IMG]

2. vuly

vuly Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,182
    Chim đẹp nhưng bắt bổi hơi chậm ,bốc phét tý nhé chả nhẽ bác pót lên em lai không chém................

khach la and cao van thanh like this.
  3. huynhlengoctien

huynhlengoctien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    Chim này nhìn cườm không được đẹp lắm phải không các pác?

4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Một con mồi lỡ gù khá, bài bản kèm dập nhiều, cườm lót, hậu cứng, tiếng tốt, hơi soi lồng ban đầu chút nhưng okê. mắt đóng bản lĩnh...con này mà đưa lên chém thì chỉ có bể dao của ae mất thôi bác ơi, đưa về nhà cất thôi kẻo lại mất.

Last edited: 27/6/11
  5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chim thường thường, bắt sầm sập nhưng lại nghỉ, lại chơi, lại bắt chỉ tại cặp mắt, tại sắc lông và kích thước lông dày!
    Vài lời cuồng ngôn khi uống nhiều mà tửu lượng lại kém! say nhưng tỏ vẻ không say, nhưng khi không say tớ chả bao giờ nói vậy vì ke! ke anh em, ke bạn bè ke sự hiểu nhầm!....

Tớ lại uống như chả bao giờ được uống đây!
    ( Được thua hơn kém lưng hồ rượu/ Hay dở khen chê một trận cười- Nguyễn Khuyến!)

6. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Để ý rồi , thấy lâu lâu bác NAMNHI viết bài , em đọc bài của bác khen hay hoài hoài rồi rồi nhấn nút thanhkiukiu , vậy mà bác tiếc nỏ khi mô thanhkiu chọc cái cho thẳng em đỡ tủi nghen ?

saothuat, khach la, haint and 4 others like this.
  7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cảm ơn bác nhanhotg đã để ý đến NAMNHIl! Hình như bác quê Xứ Nghệ ( vì dùng từ địa phương: Nỏ khi mô,... chộ! he he!

Lâu nay phần thì bận, phần thì có những gì bộc bạch về kinh nghiệm nuôi chim gáy mà qua các bác, các cụ có tuổi chơi chim gáy ở Xứ Thanh có dịp tiếp xúc NAMNHI đã chia sẻ với mọi người rồi nên chỉ vào đọc bài của các bác thôi! ngại viết lại những gì đã biết vì sợ làm loãng diễn đàn bác ạ!
    Cũng hơi tiếc một tý là có nhiều trao đổi trên diễn đàn tính chuyên môn thì ít mà những tâm sự thì nhiều hơn mặc dù đã có hẳn một topic cu gáy cà fê rồi!... biết vậy nhưng có lúc như lúc này mình vẫn sa đà bác nhỉ!
    Ngày còn nhỏ, có người thầy khuyên mình rằng: muốn qua một hàng rào thì vứt vật dụng của mình vào đó trước (mũ chẳng hạn!), tiếc của rồi quyết tâm trèo vào thế nào cũng được! he he

Tôi bây giờ cũng vậy, vụ chim cò cũng quyết tự dựng mồi từ bổi tay mình bẫy! chiêm nghiệm cho hết những gì thuộc về chim gáy! khó khăn, gian nan nhưng cũng thú vị! lắng nghe trong từng tiếng gáy chim bổi, mồi lỡ, ... bắt bổi ít hơn, chọn được bổi hay ít hơn nhưng cũng đủ thấy thú vị và luôn bằng lòng với cách chơi! Không huỷ diệt chim cu, bảo vệ được những thung chim gáy hay như của để dành của riêng mình, đi bẫy cũng phải đi một mình, không "ba hoa khoác lác" giống mình trước đây mấy năm nữa! vì sợ lộ bem! người tâm với chim gáy ít đến bắn, bẫy hết thì hỏng (nhưng nếu anh em bạn bè về chơi thì sẵn sàng chia sẻ làm hướng dẫn viên để anh em bẫy được chim hay) he he!
    Viết thì ngại, đọc thì vẫn vậy, có đánh giá nhưng thầm trong lòng thôi, có nhấn nút thanks nhưng cũng có lúc quên vì ... ngại! Mong bác thông cảm giùm! Tự nhiên thấy mình có vẻ già già rồi! Thoảng như thấy lời bác Kiwi năm nào dặn: mỗi năm tôi (bác KIwi_wiki) chỉ bắt 10 con bổi chọn, có khi ít hơn, không bắt nhiều vì sợ hết mất chim gáy!....

Vài dòng chia sẻ!
    Chúc các bác vui!

Last edited: 28/6/11
    cugaydn, hna, dovan and 18 others like this.
  8. nhanhotgl

Thích đã nhận:
    1,447
    Hoan hô cái bác Nam Nhi
    Bác nói bác viết cái gì cũng hay
    Cảm ơn kinh nghiệm đã bày ( Chỉ , vẻ )
    Mong rằng tâm đắc có ngày uống rươu ( Rượu ) .

Biết bác hình như là nhà giáo , nhantui trắc, bằng quên hết , họa đại mấy câu . Cũng chỉ mong mỗi chứ Tình .

9. saothuat

saothuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    544
    các bác giúp em,em mới lấy con mồi vậy mình nên che lại hay mở áo ra cho nhình thấy con bỗi kia?????

10. nhanhotgl

Thích đã nhận:
    1,447
    Che lại, che lại , phải bí mật để gây tò mò , tức tối chớ !

khach la, nguoidaugio and saothuat like this.