Chim mồi của người bạn.

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi Hoàng ĐL, 13/5/12.

1. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cậu em mới chơi cu gáy, bắt cặp chim mồi ở Đức Trọng về, tạt vào nhà khoe rồi hỏi “Cu em thế nào?”

Con thứ nhất:

Con thứ hai:

(Còn nữa)

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:52 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:40 PM ----------

Đang sẵn ngứa ngáy trong người vì ngày nghỉ không được đi gác cu, tôi bảo hắn “Hay là cho mấy con mồi gác nhau xem thử xem, hồi giờ mình toàn ngó từ xa không, bữa nay treo lên coi mồi gặp chim thì nó chơi thế nào”.

Cặp thứ nhất - Thổ vs Thổ
    [video=youtube;r6askVwKLmQ]http://www.youtube.com/watch?v=r6askVwKLmQ&list=UUGuJrpuaTO2cWMsa7qxTSaQ&index=3&feature=plcp[/video]

Cặp thứ 2 - Đồng vs Đồng
    [video=youtube;nlXldL-RBO4]http://www.youtube.com/watch?v=nlXldL-RBO4&list=UUGuJrpuaTO2cWMsa7qxTSaQ&index=5&feature=plcp[/video]

Cặp thứ 3 Thổ pha vs Đồng
    [video=youtube;2B_6v61DZRI]http://www.youtube.com/watch?v=2B_6v61DZRI&list=UUGuJrpuaTO2cWMsa7qxTSaQ&index=4&feature=plcp[/video]

Last edited: 14/5/12
    thanhchim, vuly, gùla and 31 others like this.
  2. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Chúc mừng bác Giang đã tóm được 2 em nó về nhà, con thổ em chưa được xem, con đồng kim thì em đã được xem tận mắt hehe

BigBird, PHIOMON, hungvcb and 2 others like this.
  3. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    con đầu là thổ con hai là Đồng Phải không cụ Hoàng, mình d8oa1n thử xem có đúng không mong cụ thông cảm, mình đang tập xem đó. con đầu nước hậu hới yếu phải không cụ, có gì bỏ qua vì minh thử đoán theo lý thuyết, mong được cụ chỉ bảo thêm. Mình thích con Đồng hơn theo hình

4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hihi em tham gia với con đâu là con kim con 2 là con thổ, con kim chơi nhiều bài nhưng hụt hơi về nước hậu, con thổ chơi cũng dc thui chưa phải chim suất sắc đâu..ý kiến của em là bác nên sắm đao mới đi keke đao này chém không tê đâu

5. hungvcb

Thích đã nhận:
    2,284
    ha ha hay tuyệt vời toàn gặp anh em chỉ dạy cho , thật là sường quá cảm ơn AE rất rất nhiều nhé

6. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Bác Phi nói đúng rồi. Con đầu là Đồng Kim (Chiêu Đồng, thúc Đồng pha Thổ, Gù Đồng pha Kim). Con thứ 2 là Thổ rặc.
    Tui có up clip trên đó bác bác xem và hình dung phần nào bài bản của chim. Con Thổ thì chơi chậm, ít tráo nhưng siêng làm, bền bỉ, liền kèo, rất chịu nhây, dặm tốt nhưng hơi ít kèm.
    Con Đồng mới bắt nên không biết đi rừng thì sao (chỉ nghe nói nên chưa biết thế nào) chứ ở cây nhà lá vườn thì siêng, rất đằm chim, chơi không nhanh nhưng rất quái. Gù căn - dập rất khó chịu.
    Các bác xem thêm trong clip nhé.

7. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hihi em nói là nói với chim rừng thôi chứ mấy con của bác mà xuống dưới em bìm bịp còn k dám ho nữa là...hichic cu dưới này nó cùi k thể tả rõ chán gáy nghe mà muốn vặt lông bác ah chơi có cử k nhiệt tình vì cu hay hay tý là có người mua rùi bổi thì bắt sạch trụi toàn cu bể cu tơ èo ....em khoái con nào thúc kèm gió lắm hehe nghe mà tê

8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Mồi này được cái tiếng thúc gằn bổi mau về, bài bản tốt nhưng gù hậu được bao nhiêu? bộ mặt và mắt chán đời thiếu bản lĩnh. bắt bổi hiền thì oke bổi dữ thì cu cậu bài bản để quên ở nhà, gặp bổi yếu thì bài bản nghe cũng đạt, dặm nhiều hơn kèm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:47 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:45 AM ----------

con này cườm cao nhưng trắng, hạt cườm ko đều gáy lúc to lúc nhỏ, chơi ko liền kèo hay nghĩ giả lao cụ hoàng nhẻ nhưng cũng đạt đó chứ, dù sao ko có mồi có nó cũng thấy đỡ buồn. cặp cán bé teo hơi rỗng chim không sa cầu và chòi lụp vào nước hậu khi gặp bổi dữ.

NHAT DUY TH, Thu HY, PHIOMON and 2 others like this.
  9. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Theo báo cáo của chủ chim (chủ cũ) thì:
    Con Thổ ra mồi hơn 3 năm nay, mới bắt tầm 20 bổi, bắt chim đều trong năm,
    Con Đồng thì ông ấy mới mua lại của bạn chơi (cũng ở Đức Trọng) hơn 2 năm, bắt gần 50 bổi (chủ yếu bắt trong 2 mùa bẫy cu năm ngoái với năm kia). Năm nay ổng bệnh nặng (gút) nên không đi được.
    Để hôm nào rảnh rỗi mình đi gác chung với chủ mới của chúng nó xem vào rừng nó chơi có như chủ cũ của nó nói hay không.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:01 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:54 AM ----------

Thiện nói con Đồng hay Thổ?
    Con Đồng thì mình chưa biết chứ con Thổ thì siêng lắm, đang ra lông bấy nhầy chứ hễ ra rừng là chịu làm lắm, kèo nào cũng chơi. Con này cũng rất chịu nhây, bổi mà chịu không nổi nó quay sang nhây với mồi của mình ...
    Còn cái con Đồng, cườm trắng nhách nhưng xáp gù rất khá, lại rất đằm. Nó gù với chim mình tầm 15 phút mà không 1 lần gác chân lên mặt lụp.

ptde, NHAT DUY TH, junsochun and 3 others like this.
  10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    cụ muốn coi con mắt dữ thần sắc thì cụ ghé qua chú tùng ngía con hậu 4 và cườm giọt nước , cườm kèm thì ngía con thổ pha em cho chú ấy.

11. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Òh, nếu có dịp đi đánh chung mình sẽ để ý. Thấy chú Tùng báo bầy chim chú ấy lai ra bắt bổi đều, nghe bác Phúc bảo chú Tùng kỳ này "nhặt bổi quanh nhà" không, kinh. Chẳng biết sự thể thế nào.

12. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Cụ Thiện nói quá rồi, chim của em đâu có thần sắc gì đâu, em thấy nó cũng thường thôi mà.hiiiiiii các bác bói giúp em vài quẻ nhé.

còn mấy chú kia không cho em chụp hình bác Thiện ah....... con Thổ pha bữa nay nhìn cũng khá hơn nhiều rồi.

---------- Post added at 01:18 PM ---------- Previous post was at 01:09 PM ----------

Òh, nếu có dịp đi đánh chung mình sẽ để ý. Thấy chú Tùng báo bầy chim chú ấy lai ra bắt bổi đều, nghe bác Phúc bảo chú Tùng kỳ này "nhặt bổi quanh nhà" không, kinh. Chẳng biết sự thể thế nào.
    Bác Hoàng lại cười em rồi...mấy con chim bổi bị con thổ sấm và con đồng khàn bỏ thuốc mê nên nó rớt xuống, em thấy tiếc thì lượm về đưa cho mấy đứa em nhốt bậy bạ thôi, khi nào bổi nổi rồi sẽ hay bác Hoàng ah. khi nào có dịp bác cho em đi ké bác gác vài kèo nhé, bác rủ cả anh giang đi cho em xem bài bản của con đồng kim như thế nào.... em đang tò mò. hiiiiiiiii

thanhchim, hungvcb, bdbird and 6 others like this.
  13. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Òh, nao đi mình sẽ ới. Có cặp chim của Giang nó kẹp, mồi mình không chơi cũng phải mở miệng thôi hehe.
    Nghe anh Phúc ca ngợi con Thổ của Tùng mà chưa có dịp chiêm ngưỡng, nay lại còn biết nó bắt chim bằng thuốc mê nữa ... kiểu này thì Thổ Cam ly, thổ Mimoza lần lượt về nhà ông Tùng hết thôi.

14. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Khiếp mấy cụ lâu lâu cứ nã đại bác thế thì cu rừng nó bay hết, bên thổ rền, bên thổ pha cứ làm rầm rầm. để bữa nào lên em lôi các cụ ra quán chuột đồng cho các cụ bán phá. mồi nào thì mồi cuối cùng không bằng mồi nhậu há há há.

thanhchim, junsochun, hungvcb and 5 others like this.
  15. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Ơ con chim của bác Tùng sao có cái đầu xấu kinh, bác nuôi làm chi, loại đi để em nuôi cho hihi

16. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con đầu xà này thì chậm như rùa chơi chán lắm keke dc cái bền trâu bò bài bản chỉ có một e hà thúc một cái gù banh ta lông =))...nó gù cứng ngắc là em chấm nó rùi keke

17. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    LẠI 1 CÁI MẸT ĐÁNG GÉT...SỢ QUÁ CHẠY THÔI...BÁC XÀI HÀNG ZAY CHIM RỪNG CHẠY MẤT DÉP THÔI...!NHƯNG VẪN CỨ PHẢI THẾ....NHÌN CŨNG ĐÃ...THÂN...!

hungvcb, NHAT DUY TH and Chuông Gió like this.
  18. hungvcb

Thích đã nhận:
    2,284
    khiếp nhì con chim bắc ớn luôn, xấu quá xấu quá - cho tui nuôi cho rùi cườm gì mà dây thấy khiếp

NHAT DUY TH thích bài này.
  19. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    con đầu xà này thì chậm như rùa chơi chán lắm keke dc cái bền trâu bò bài bản chỉ có một e hà thúc một cái gù banh ta lông ...nó gù cứng ngắc là em chấm nó rùi keke

cảm ơn bác PHIOMON đã chiếu cố, hai con đầu xà của em con nào chơi cũng nhanh mới chết chứ, trở nước thì thôi rồi...hiiiiiiiiii

Nghe anh Phúc ca ngợi con Thổ của Tùng mà chưa có dịp chiêm ngưỡng, nay lại còn biết nó bắt chim bằng thuốc mê nữa ... kiểu này thì Thổ Cam ly, thổ Mimoza lần lượt về nhà ông Tùng hết thôi.

con thổ sấm của em chơi cũng thường thôi bác Hoàng ơi, nó đang bị em hành hạ lông lá tả tơi rồi, khi nào nó đổ lông xong em sẽ cho nó đi chơi cùng bác....

PHIOMON, tdj_phan, yeuchimgay and 4 others like this.