chim mồi giở chứng

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi Tuyên Xoăn, 11/3/13.

1. Tuyên Xoăn

Tuyên Xoăn Member

Thích đã nhận:
    95
    chào cả nhà em mới tập chơi cu gáy một năm gần đây thôi ạk hôm rồi em có mua đuọc một em cu gáy mời của ông gần nhà bán lại cho ở nhà người ta thì gáy thôi rồi chơi đủ nước hết nhưng khi em xách em nó ra rừng thì nó gáy chim về gù dc vài hơi là chòi lồng xoành xoạch cả không phải vì nó sợ chim rừng mà là vì nó muốn ra đá chim rừng mấy kèo sau cũng thế em không biết phải làm sao để cho em nó chơi bình thường trở lại nên em muốn mấy bác đã từng gặp qua trường hợp này giúp em với [-(

2. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400

nó là bản chất chòi lồng , đã là bản chất không thay đổi đựoc nhưng vẫn khắc phục đựoc nếu nó đựoc huấn luyện liên tục và trường kỳ kháng chiến, mấy con chòi lụp nhưng sát bổi và bù cắt lém đó bác nhá.

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Con mồi của mình trước đây cũng bị vậy, cách chữa là cho nó đi bẫy thật nhiều, bắt bổi được nó cũng đỡ hơn, còn cách nữa là cho nó ra chuồng thật rộng để nó bay nhảy, hạn chế cho ăn thức ăn nóng. hì

4. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    chào anh. em có một chú cũng có chứng chòi lồng nhưng em nó lại không ăn đậu hoặc ngô mà chỉ ăn lúa và vừng mà thôi. vậy nếu như em cho em nó ăn một tuần 2 đến 3 lần vừng bổ sung mỗi lần một thìa cafe thì có được gọi là đã cho quá nhiều thức ăn nóng hay không.

5. Tuyên Xoăn

Tuyên Xoăn Member

Thích đã nhận:
    95
    con này của em thì ăn tất cả mọi thứ mà nó lại ăn như pháp sư ấy chứ ạ nên nó to con lắm ở nhà nó chơi thì thôi rồi nấu người khó tính nhất về chơi cu thì theo em cũng phải hài lòng vì ở nhà em nó chơi k thiếu thứ gì cả nhưng khi ra rừng thì chim về lại chòi lồng đòi ra đá thế mới đau chứ không biết có các nào cho em nó bớt nóng không các bác

6. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Trước khi vô rừng bác thử cho em nó ra ngoài lồng bay nhảy độ khoảng vài phút thử xem (nhớ là con mồi phải được cắt cánh ngắn à nhe). Mình cũng có một con có cái tật xấu như vậy và áp dụng cách đó thấy có hiệu quả. Chim bổi về nó chỉ hơi soi lồng và đứng chơi rất chi là nhiệt tình. Bữa nào anh em hối quá lật đật đi gác quên thả ra là y như rằng nó nhảy lambada trong lồng khi bổi về vậy.

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    1 tuần ăn như vậy cũng đâu phải là quá nhiều, khi đi rừng nên thả ra là hiệu quả nhất. GHT đã có lần phải cho vào chuồng rất rộng cho nó bay nhảy rồi mới cho nó đi bẫy đấy, lồng nhà GHT 1mx1mx2m, sáng hôm trước thả, đến tối lại lùa sang lụp để sáng đi đánh sớm, hiệu quả trông thấy ngay.

8. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    hay quá. thank anh. em cũng đã có lồng rộng rồi mà chưa dám để em nó ra. vậy để em làm theo cách của anh xem sao. em này chòi lồng nhưng mà sát bổi ra phết. mong sao em nó càng ngày chơi càng đầm lại.

hungvcb, cugayhathanh and GHT like this.
  9. cugayhathanh

cugayhathanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Theo em biết vừng là thức ăn lạnh, được cái mượt lông lắm!!

10. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Cho chim cu ăn vừng đen tốt hơn,nhất là khi chim thay lông thêm ít đậu xanh em đang áp dụng con sẻ ở nhà .Các cụ dùng thức ăn để điều chim cho bớt chòi lồng nhưng em nghĩ ko hiệu quả lắm,do bản tính con chim và thời gian gác cu chưa nhiều nên chưa đằm tính thôi .

hungvcb and thobau like this.
  11. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400

cố gắng đi rừng nhiều, đánh kèo tối hạn chế kèo sáng và gác tầm trung không cao không thấp, gác kèo sáng nó chòi cả ngày. khi đi gác hạn chế treo lụp trước làm sao tốt nhất có thể kèo đầu cho nó đụng bổi và nhìn thấy bổi lau ngày em nó sẽ giảm được cái nết cà trớn và làm việc siêng năng hơn. trước em có 1 con treo lên là nó treo 2 cánh lên lụp giãy phành phạnh, móa mày bố mày hơi nóng mặt rùi nhá và tới là tùng xèng mày ngay. sau đợt đó em nó bay hết 1 bên cánh, tuột mớ lông đuôi và em nó nín khóc gần 1 mùa. tiếp tục bước 1,2,3, là xóc lòng bỏ đói và kết quả là em nó bắt gần cả 50 con bổi và nhạy kèo nhưng lâu lâu vẫn ngữa quen đừong cũ là tập leo lụp chút xíu nhưng nhìn lại chít mịa lão già đang ngồi dưới bụi thôi ta phải làm việc thôi.

quocmy, hungvcb, BigBird and 4 others like this.
  12. Tuyên Xoăn

Tuyên Xoăn Member

Thích đã nhận:
    95
    chào các bác em đang buồn thúi ruột đây
    sau vài ngày để em nó ở nhà thì mấy chú mồi lỡ của em bị nó đè không dám gáy nữa rùi cứ con nào mở miệng là bị nó kèm dập cho im re em tưởng ra rừng thì xẽ xướng lắm đây ai dè khi ra rừng nó gáy giọng thổ pha đồng nhưng chủ yếu là thổ nhưng không hiểu sao mà chim rừng cứ lơ nó không à cứ như thể tiếng gáy của nó không tồn tại vậy khi ở nhà thì bài bản ầm ầm vậy mà ra rừng thì lại chỉ ra được 50% như ở nhà thôi à nhưng em vẫn chưa hiểu vì sao mà giọng em nó tốt vậy mà chim rừng không chịu chung cậy với nó buồn ghê
    mong các cao thủ chia sẻ cho vơi đi nỗi buồn
    thân

NHAT DUY TH and hungvcb like this.