Chim mới trong bộ sưu tập những loài chim lạ đáng nuôi ở Hà Nội

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi namquoc, 10/4/11.

1. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    E này mới vào lồng trưa nay. Trông nó thật đẹp hơn cả kim tước.

2. bavinh

bavinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    Tên nó là gì vậy bác???????????????? Đúng là quá đẹp ạ..........!!!!!!!!!!!

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Con này cùng họ đớp ruồi thì phải! Bác namquoc đã nghe giọng nó hót ở thiên nhiên chưa ạ?

4. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Tên chính xác của con này là Hoàng Sa hay còn gọi là Đớp ruồi vàng, tên khoa học là Yellow-rumped Flycatcher các bác ạ. Hôm kia nhìn thấy em này bảo bác namquoc mà tới hôm nay mới bắt đc. Sáng nay đánh ở bãi khác cũng gặp em này mà hơn 2h đồng hồ ko bắt nổi nó. Mãi mới alo liên lạc đc để nhờ sự cứu viện của bác namquoc tới nữa thì em mới bắt đc 1 con như thế này. May mà 2 anh em có nhiều loại đồ nghề khác nhau để bắt chứ gặp phải địa hình khó thì đúng là botay.com. Hihi, thế là em và bác namquoc mỗi người có 1 em nuôi rồi, đợi vài hôm nữa em vào cám cho nó ổn ổn rồi chụp ảnh con của em show lên mời các bác xem.

Clip tham khảo loại chim Hoàng Sa này

[video=youtube;uSwzFG1Ntzc]http://www.youtube.com/watch?v=uSwzFG1Ntzc&feature=youtu.be[/video]

Last edited: 10/4/11
    phutancamau thích bài này.
  5. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    em này vào cám tương đối dễ nhưng khó hót đợt đông vừa rồi có nuôi 1 chú khoảng 4 tháng chán lại đem cho

phutancamau thích bài này.
  6. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Chim này năm trước mình đã nuôi 1 e trong aviary nhưng chưa kịp nghe nó hót thì sau một đợt đi công tác chăm sóc kém nó die cùng nhiều chim khác. Sau vụ đó mình phóng sinh chỉ giữ lại 1 e cổ đỏ. Đến đầu năm nay mới nuôi lại chim. Chim nhỏ con nhưng khá dữ khi giành mồi. Ăn sâu rất khỏe. Khi nó bay màu vàng tươi ánh lên rất đẹp trên nền đen. Nghe nói chim này hót giọng cũng như các chim đớp ruồi khác (VD Hồng hạnh...). Một số thông tin thêm về loài này:
    http://lananhbirds.com/diendan/showthread.php?t=1343
    Không hiểu sao con trống trong bài đó lại là xanh côban pha vàng mà clip thì lại đen pha vàng!

BigBird thích bài này.
  7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em cũng ngờ ngợ nó là Hoàng Sa, nhưng không dám chắc vì hồi cách đây 4 năm em cũng nuôi nó đươc 3-4 hôm rồi, xong lại mang trả lại :D vì hồi ấy đang nuôi nhiều khuyên và chào mào quá ko chăm được.

8. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    E này nhập hội chim đớp ruồi nhà mình sáng nay:

bachua, Mr.Kanee and BigBird like this.
  9. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    e mới tóm đựoc 1 con đớp ruồi xanh
    có bác nào có file hót của loại này k, cho e thửơg thức với

10. nothing11

nothing11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bác namquoc bắt đc toàn hàng khủng.E ở trên đây.Nếu bác có y nhượng lại để em nuôi hộ nhé.
    Đớp Ruồi Cựu Thế Giới ( Old World flycatcher)
    Đớp Ruồi Cựu Thế Giới ( Old World flycatcher) Họ Đớp Ruồi ( Muscicapidae ) là một họ lớn của các loài chim nhỏ dạng sẻ giới hạn trong thế giới cũ. Đây là chủ yếu ăn sâu bọ nhỏ sống trên cây, trong đó nhiều, như tên của nó, bắt con mồi của nó trên không.

http://cdn.wn.com/pd/5a/d4/71a7cd91a4f7d55bd3b81e9de6f5_grande.jpg
    Ficedula narcissina

Đặc điểm

Sự xuất hiện của những loài chim này là rất đa dạng, nhưng nó chủ yếu có các giọng hót yếu và các tiếng kêu khắc nghiệt. nó là những con chim nhỏ vừa, khác nhau, 10-21 cm chiều dài. Nhiều loài là một màu nâu xỉn, nhưng bộ lông của một số có thể được nhiều màu sáng hơn, đặc biệt là ở chim trống . mỏ, thích hợp để săn bắt côn trùng trong khi bay, mặc dù nó cũng kiếm ăn trên mặt đất, loài thường có mỏ tốt hơn.

Đớp ruồi Cựu thế giới sống trong môi trường hầu hết với một nguồn cung cấp phù hợp của cây, từ rừng rậm , và ngay cả những vùng rừng núi của dãy Himalaya. Các loài di cư về phía nam bắc vào mùa đông, đảm bảo một chế độ ăn uống liên tục của các loài côn trùng.

Tùy thuộc vào loài, tổ của chúng cũng xây dựng là một cái ly được đặt trong một mỏm đá cây hoặc vách đá, hoặc đơn giản là lớp lót trong một lỗ cây từ trước. Các loài có xu hướng làm tổ ở lỗ đặt ly hợp lớn hơn, với mức trung bình tám trứng, thay vì chỉ 2-5.

-gorgeted Flycatcher

Last edited: 11/4/11
  11. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Bác nothing11 để cho google dịch bài hay sao thế, mà em đọc đi đọc lại vài lần mới hiểu '___'
    Con đớp ruồi màu xanh kia bây giờ người ta xếp nó vào họ rẽ quạt/ Monarchs rồi, em nhìn con đấy thích lắm, ngày trước có thấy một lần ngoài hàng họ bán, nhưng sau 2009 thì hiếm thấy hẳn.

12. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Đớp ruồi này 2 anh em mình giờ thấy nhiều nhưng ko muốn bắt mấy, chỉ bắt những con lạ và độc 1 tí để nuôi thôi vì lồng nuôi cả 2 anh em đang vào tình trạng khủng hoảng. Hơn nữa nhiều quá chăm ko xuể đc.

@ bác namquoc: anh show ảnh con Hoàng Sa mới bắt đc thêm nữa lên nhé. Hai anh em mình cũng khá hên trong 2 ngày bắt đc 3 con Hoàng Sa :D

13. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    A đang chờ bắt nốt con Hoàng Sa thứ 4 đã thấy hôm trước để cùng vào cám luôn một thể. Loài chim này lông màu tươi và rất nét, lại hay bay qua bay lại nếu nuôi vài con trong 1 aviary lớn thì đẹp!

BigBird thích bài này.
  14. tuancl

tuancl Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Bác cứ bắt nốt đi, để em vào cám luôn cho. Trưa mai em qua nhé, lúc chiều e đã gọi cho bác rồi đấy, tiếc con hồng hạnh quá.

15. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Con Dẻ quạt em bắt đc hôm qua bảo đưa cho anh mà anh ko có nhà đó, tuy chưa vào cám cũng chả biết có chịu ăn sâu ko mà sáng sớm vừa rồi đã thấy hót rồi anh ạ, nghe hay phết.

namquoc thích bài này.
  16. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Đây là e Hoàng Sa mới. Chắc sẽ vào cám nhanh.

bachua, Mr.Kanee and BigBird like this.
  17. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    mình vừa kiếm được 1 em đớp ruồi xanh gáy đen , mua của bác thợ bẫy 100k
    chim khỏe về ăn sâu ầm ầm , mấy hôm nữa em nó quen nhà sẽ chụp lên mời các bác xem

coi77 and phutancamau like this.
  18. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Đớp ruồi xanh gáy đen giờ toàn chim tơ, màu lông xanh rất xấu, mặt trông ngô ngố, 2 anh em gặp rất nhiều nhưng ko muốn bắt thôi.

19. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    Ông Long nói đúng đấy bọn chim lạ này ngoài thiên nhiên còn nhiều và để nuôi thêm cho vui thôi , sơn ca với cu gáy vẫn số 1, hehe

20. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Các bác có điều kiện thích thật, em đi làm từ sáng đến tối mịt mới về chẳng la cà đâu được cả :(
    Con đớp ruồi xanh gáy đen này nhìn thật ngộ nghĩnh, aviary nhà anh ngnghai cũng có 1 chú khá đẹp.