CHIM NON ĐẦU MÙA (HÀ NỘI)

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi tung_mtuci, 26/4/08.

1. tung_mtuci

tung_mtuci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Hôm qua tôi qua chợ MƠ đã thấy có rất nhiều chim non. Sáo nâu,yểng non rất nhiều, vẹt ta, vẹt thái, sơn ca, chích chòe đất đã đều có cả.
    Hàng ông Sơn béo ngoài chợ cũng có rất nhiều Sáo nâu nhưng hình như lại xuất đi hết.
    Thông báo để bạn nào thích nuôi chim từ non lên thì ra mà xem.
    Sáo nâu khoảng 7-8 chục nghìn 1 chú, yểng 700k, chèo tầm 350k ....

2. Slavia

Slavia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nhà này toàn đóng hàng bán buôn đi đâu đó! Tôi ra mấy lần xem xét chán xong rồi hỏi giá thì chủ bảo là hàng chuẩn bị lên đường không bán được....Chán như con gián!
    Thanks any way!

3. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    ngoài đó co họa mi chưa bạn,mình đang mốn nuôi họa mi non

4. DucAnh.COBI

DucAnh.COBI Member

Thích đã nhận:
    2
    Sáng nay mình ra hht thấy có bán mi non rồi đấy, họ đòi 200k một chú.

5. tung_mtuci

Thích đã nhận:
    177
    Chưa có Họa mi non bạn ạ, hình như bây giờ chưa phải mùa sinh sản của HM. Họa mi non chắc phải tầm tháng 7-8 mới có .

6. tung_mtuci

Thích đã nhận:
    177
    @Salvia : Em hỏi thì ông đấy bảo là đóng đi Trung Quốc thì phải. Em thấy chim sáo nâu mà ông ấy đóng đi nhìn đẹp hơn hẳn chim bán trong chợ. Bảo ông ý để lại cho 1 con sáo nâu mà nhất quyết không chịu, thế mới láo........!

7. tuananh_ca

tuananh_ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bầy giờ mới chớm mùa thôi !!! còn nhiều các bạn cứ từ từ mà chọn , nhưng mà ngoài đó chém ghê lắm chưa biết giá thì nó chém cho vỡ mồm !!! bây giờ vẫn còn ít , đợi khoảng 1, 2 tuần nữa thì nhiều chắc rẻ hơn chút !!

8. tung_mtuci

Thích đã nhận:
    177
    Hôm nay 28/4, đã có HỌA MI NON rồi các bạn nhé !!! Ở hàng phía trong chợ MƠ , nói giá 200k/ con nhưng mặc cả 160k/ con là bán rồi nhé. Cẩn thận không lại bị mua đắt.

9. chim viet

chim viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    các pro cho em hỏi làm thế nào để chọn đươc con đực,mua mà nhầm thì đau lắm.thank

10. tapchoi

tapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim ở SG và HN mắc ghê nhỉ, ở Qn mình rẻ lắm, sáo non chỉ 30k thôi, chim bổi thì con nào cũng từ 20k-30k hết.Nhưng bù lại cá ở đây thì ít đẹp mà mắc :(

11. tung_mtuci

Thích đã nhận:
    177
    Theo mình được biết, chim non cũng khó phân biệt đực mái lắm bạn ạ, Nhất là chim họa mi non. Mà có bảo thì cũng khó lòng mà nhận biết được, tại vì chúng giống nhau lắm. Chỉ có theo cảm giác mình thích thôi và chơi nhiều thì sẽ rút kinh nghiệm dần thôi và một điều rất quan trọng là "May vẫn hơn khôn" !!

12. Slavia

Slavia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Chimviet ! Mi non thì không tài nào phân biệt được trống mái đâu ( Ngay cả khi trưởng thành rồi còn khó nếu chúng không hót ). Tôi vừa bắt đại một con coi như đánh bạc 50/50 thôi. Tôi có ngỏ ý với chủ hàng là mình sẽ trả thêm tiền nếu họ chọn cho con trống 100% nhưng họ cũng trả lời là bó tay.
    @all trên 4rum có bác nào có kinh nghiêm chọn mi non mong chia sẻ giùm! Thêm được % nào thì càng tốt. Thanks!

13. thantanmadaizzz

thantanmadaizzz Member

Thích đã nhận:
    1
    có ai o cần thơ không nhỉ
    ở cần thơ có bán mi con chưa?

14. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    có ai ở HP có họa mi ko , ban' rẻ cho tôi 1 con nuoi thử

15. tung_mtuci

Thích đã nhận:
    177
    @salvia : Em cũng vậy, mới bắt 1 cặp Mi Non ngoài chợ Mơ. Chọn trống mái khi còn non quả là quá khó bác ạ, chọn con nào mình thấy thích thôi. Em thì cứ con nào họa dài,mắt dữ, chân cao và ngồi để ý 1 tẹo xem nó kêu kiểu gì(có con xùy như mái nhiều, có con thì kêu rít rít trong cổ họng kiểu tập hót) thì bắt thôi. Hy vọng là được 1 con đực 1 con mái thì tuyệt. Một con mổ ngon lành rồi, nhưng hình như là mái, xùy nhiều lắm và khi đặt lồng chú kia vào bên cạnh, và kêu 1 tí là con nàychổng đít lại vẫy vẫy đuôi. Đã thành công được 1 nửa là đã bắt phải 1 con mái rồi, hy vọng đồng chí kia là trống.

16. tung_mtuci

Thích đã nhận:
    177
    @Salvia : quên mất không hỏi bác , con chim của bác mua thế nào rồi? ăn uống tốt chưa, nó có hay xùy như chim mái không? Bác đang cho nó ăn cám gì? Chiều tồi nó có hay nhảy không? Bác có đậy lồng vào cho nó không đấy?
    Thỉnh thoảng update thông tin về chú chim của bác cho anh em nhé. Em cũng sẽ thông báo thêm về 2 chú nhà em. Thanks!!

17. tung_mtuci

Thích đã nhận:
    177
    Giá mi non : 140-150k thôi nhé, đừng bạn nào mua đắt hơn. Nếu có mua thì nên mua đầu mùa đi, vì chim khỏe hơn và nhiều để mình chọn !

18. Slavia

Slavia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @tung_mtuci: Vì là tù mù không biết trống mái ra sao nên tôi chọn theo kiểu này không biết có được hay không:
    1, Chọn con to nhất trong đàn
    2, Thò ngón tay vào xem phản xạ đòi ăn của chúng con nào nhanh nhẹn là tóm.
    Con tôi bắt hôm qua nó đã biết tự mổ ăn nhưng chỉ mổ mồi động thôi. Cám thì tôi đang dùng cám của mi lớn giả nhỏ ra trộn nước rồi ve viên bón từng viên một.
    Tôi chỉ dùng áo lồng vào buổi tối thôi ban ngày mở toang hết. Nhưng tôi đang lo là không biết chiều nay về nó còn sống không vì đi làm cả ngày không biết nó có tự xoay sở được không (sáng nay tôi đã đổ cho nó một cóng sâu đầy)
    À mà sao nó kêu nhiều thứ âm thanh vậy, trong đó tôi nghe thấy có cả tiếng mái sùy~X( .....Hay là mái thật:(
    tung_mtuci bác nói một chút về hai con mi non của bác đi!
    Thanks!

19. manhtukts

manhtukts New Member

Thích đã nhận:
    1
    xin nói nhỏ với các bác có ý định mua mi non ngoài chợ Mơ là mi ở đó toàn là mi mái.Mi đó lấy bên Trung Quốc về đó.Bên đó người chọn lọc kĩ lắm rồi.%bắt đc mi đực là 1%.Tui có quen chị bán chim trong chợ,cũng có ý định mua mi non thì chị khuyên là ko nên mua.Còn ai mua đc mi đực ở chợ Mơ năm ngoái thì pm cho anh em biết cách chon mi non nhé.

20. tung_mtuci

Thích đã nhận:
    177
    Em ít tuổi hơn bác mà, gọi em là bác thì chết dở.
    Chim nhà em cho ăn cám Ba vì + trứng luộc(khoảng nửa quả/1 ngày/2 con) trộn thêm vào. Mấy hôm trước em cũng cho ăn sâu tươi nhưng có vẻ sâu nóng thật bác ạ, ăn vào là nó gãi như điên luôn. Thỉnh thoảng e cũng tắm( tắm bằng bình xịt tưới cây) cho chúng nó rồi, tắm bằng nước chè xanh hoặc nước lọc pha thêm 1 ít muối cho nó sạch sẽ , đỡ giận bọ.
    Bác không nên cho nó ăn nhiều sâu quá, không tốt đâu bác ạ. Em đọc trên diễn đàn thấy rất nhiều bác có kinh nghiệm bảo là không nên cho ăn sâu vì nó nóng quá.
    Mà nhập nhoạng chiều tối bác có thấy bọn nó nhảy loạn xạ lên một lúc không? Nhìn chúng nó cứ nhảy, thúc đầu lung tung nhìn mà xót quá.