Chim non mà thăng hót như chim già các bác ạ

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi tienvuong, 23/4/14.

1. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Mò mẫm mãi rồi cũng tóm được 1 em. hôm qua đi bẫy đen quá mưa mưa và mưa đi nửa đường định quay về mà nghĩ công mấy ngày chuẩn bị nên kệ cứ đi. đến nơi bẫy thì lúc mưa lúc không.lang thang tìm mồi thì từ đằng xa xa réo rắt nhịp nhàng trầm trầm bổng bổng vui quá đây rồi. có tới 3 em thăng hót cùng nhau các bác ạ.thử bẫy con gần nhất thì hix nó bay ngay ra hót đấu nhưng thấy người chỉ vài phút sau nó cùng con mái trốn đâu mất . đây là nơi mấy em nó sinh sống ạ
    thôi ngồi nghe hót tý vậy,thấy có em cách đấy khoảng vài trăm mét hót hay và bay rất lâu,gần như liên tục xuống kiếm ăn vài phút sau lại thăng lên hót. Mê nó quá các bạc ạ. quyết định phải chinh phục em này. vì cũng là tay mơ nên đặt bẫy chưa chuẩn phát đầu tiên chim mồi vừa kêu nó đã xông vào ngay. và cũng dính bẫy ngay sau đó thật tiếc lại bị xổng mất ngay hix.làm điếu thuốc lấy lại tinh thần mồm lẩm bẩm đkm đkm hix. nửa tiếng sau lại thấy nó thăng hót vào trận ngay lần này cẩn thận tỷ mỷ không để lịch sử lập lại. Vừa đáp xuống thấy chim mồi kêu nó xáp lại ngay mồm nó thì ko ngừng chửu bới. không như lần trước giờ nó giữ khoảng cách an toàn chay ra chạy vào hót và hót. phải tới 3 tiếng sau nó ko chịu được nữa lao vào và dính bẫy
    mặt em nó đây các bác ạ
    và bất ngờ ở cái mép nó vẫn còn mầu vàng các bác ạ. có lẽ nó là 1 chú chim tơ đầu mùa này.không dám nghĩ sao 1 con non lại hót nhiều và luyến náy chẳng kém gì chim già nhỉ.
    nó giả chết này các bác
    đây là chú chim bắc đầu tiên của em mà lại do mình bắt được thíc quá các bác ạ. hy vọng khi về đội của em nó sẽ sớm quen môi trường mà nhanh hót :))
    em có quay mấy clip nó thăng hót mà toàn tiếng gió vơi nó bay cao quá cũng ko nhìn thấy luôn tiếc quá

Last edited: 23/4/14
  2. yenthanhlangtu

yenthanhlangtu Member

Thích đã nhận:
    4
    Lông vũ có vân này thì là chim bắc rồi, chúc mừng nha

tienvuong thích bài này.
  3. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Tình hình em sơn ca bác bắt được đã chịu ăn cám chưa vậy?

soncaodau? and tienvuong like this.
  4. gà rừng qb

gà rừng qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Mình dùng bẫy gì để bắt chim bổi vậy anh? Ở QB chim Sơn Ca nhiều mà hay lắm nhưng ít người đi bẫy giống bác, chỉ toàn chơi chim non nên giọng chưa được hay lắm. Em cũng có 1 chú nuôi được 3 mùa rồi nên chắc cũng có thể làm mồi được. Mong bác và ace trên diễn đàn có kinh nghiệm chỉ giáo giùm em được không ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

tienvuong and RUA01 like this.
  5. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Có chim mồi, bạn có thể bẫy bằng "giò" đặt xung quanh lồng chim
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    hoặc có thể kiếm tấm lưới quây theo mục đích của mình, con chim căng đấu sẽ lao vào lưới.

6. gà rừng qb

gà rừng qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Cảm ơn bác nhiều, Giò thì em làm được vì em là dân chuyên làm bẫy gà rừng mà. Em hay dùng ruột phanh xe đạp se lại làm giò, không biết Giò bẫy chim làm bằng gì hả anh? e sợ se giây phanh nó cứng quá không?

tienvuong and RUA01 like this.
  7. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    chim của em về nó ăn cám rồi các bác ạ. giờ nó bắt đầu béo lên có sức khỏe nó phi như ma. gập đâu lao đây hix.

8. duongnhiet

duongnhiet Member

Thích đã nhận:
    5
    Chúc mừng chủ thớt, thuần sơn ca là khó nhất đấy. chúc chủ thớt thành công.

9. dat_casper

dat_casper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    bạn tiếnVuong chán hắt hủi mấy em oanh rồi à ,chuyển hẳn sang sơn ca rồi hay sao

10. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Đâu vẫn còn 3 cổ đỏ thả avi :)). Đi làm rồi bận ko chăm được sợ nó chết nên thả vào avi cho chắc. Hôm nào được nghỉ thì lang thang bẫy em sơn ca cho thíc. Cổ đỏ nhiều rồi bẫy về để nó chết tội với giời lắm :))

11. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bác Chủ thớt bẫy lưới hay bãy do đấy? Nêu bẫy lưới có thể chụ ảnh cái lưới và cách quây lưới cho mình xem cái dc ko? Tiện thể ae có ai biết chỗ nào bán do bẫy Sơn ca chỉ mình vơi.

Last edited: 24/5/14
  12. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Giò phải nhờ mấy bác trong miền trong ấy. Bác sơn ca huế có đấy bạn liên lạc thử xem nhé

13. kutyhyolee

kutyhyolee New Member

Thích đã nhận:
    1
    con này trên face hình như cũng thấy đăng...phải bai của Hip Nguyễn ko

14. nguyennhakhang

nguyennhakhang New Member

Thích đã nhận:
    1
    nhử sơn ca

Nhử bẫy giò. Em dùng một chú bổi rồi mở điện thoại mở. Như vậy có dính ko các bác

15. soncaodau?

soncaodau? Member

Thích đã nhận:
    5
    sc ở chỗ bác rễ bắt thế?. ở chỗ e sc nhìn thấy lưới nó té ngay. lúc nào có dịp em về đó theo bác đi tý chơi để học hỏi nghe