Chim non mới nở

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi tapchoi, 5/5/08.

1. tapchoi

tapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chỗ mình người ta bán chim non mới nở nhiều lắm, chỉ mọc ít lông ống, có con còn chưa mở mắt nữa.Có chòe lửa, chào mào , sơn ca, hoành hoạch.Cho hỏi chòe lửa con mới nở dễ nuôi không.Sau này có 1 con đuôi dài mình đi đâu nó theo đó thì thích quá:D

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Bạn có mớm sâu bọ cho nó ăn mỗi 2-3 tiếng/lần hàng ngày được không?
    Bạn có ủ ấm cho nó như mẹ nó được không?
    Bạn có kiên nhẫn dọn dẹp chỗ nuôi cho nó được sạch sẽ, không bị kiến, gián... chui vào cắn đốt nó không?

Nếu được thì cứ mạnh dạn nuôi thôi.

3. tuemthai

tuemthai Active Member

Thích đã nhận:
    97
    Ko cần 2 tiếng mớm 1 lần.4 tiếng cũng được,mỗi lần cho ăn no.Thời gian này khoảng 1 tháng,sau này nuôi khỏe.Chứ cú kêu là cho ăn thì có khi 45p đã phải cho ăn 1 lần.Ủ ấm dễ:Cho vào thùng mì gói,giải rơm hoặc xơ dừa thắp bóng điện đỏ nhỏ hơn 25 W.Cao quá nóng chim quá.Tốt nhất 10W.Dọn phân chim 1 ngày 1 lần,khi bạn chăm nó ko cảm thấy vất vả chỉ thấy vui.Tôi có thể mỗi sáng 3h dậy cho chim ăn rồi đi ngủ tiếp.Có đam mê ko gì ko thể ?Thân!

4. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    theo tôi thì bạn không nên mua những con chim mà chưa mở mắt hoặc còn quá non đặc biệt đối với chích chòe rất khó nuôi bạn nên chờ có chim non đã mọc đc 1/2 lông cánh khi đó chòe con dễ nuôi nhất vả lại bạn đâu muốn nuôi chim mà sau 1,2 ngày nó đã về chầu phải ko?

5. mtst

mtst Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Chết.
    Các bác nên nhớ nuôi chim quá non là bất hả kháng.
    Chọn con gì mà chắc chắn nuôi được ý.

Hãy bảo vệ chúng và nghĩ tới việc nhân giống nhá.Diễn đàn luôn khuyến khích việc này mà.

6. tapchoi

tapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    phải ủ ấm nữa cơ à:angry:Mình thấy mấy người bán để nó giữa trời gió thế mà

7. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    nuôi chim non cũng không có gì vất vả lắm đâu bạn , vấn đề quan trọng nhất là bạn có thời gian hay không thôi , nếu bạn rảnh thì ok còn không thì tôi khuyên bạn chọn chim đã biết tự ăn nuôi sẽ tốt hơn. còn nếu nuôi thì cũng không có gì khó đâu , chim non đòi hỏi bạn phải cho nó ăn thường xuyên thì tốt nhất , cứ thấy há mỏ đòi ăn là bạn đút ( chắc khoảng 15_20 phút 1 lần gì đó) tùy theo từng loại chim, chim càng nhỏ thì càng hay đòi ăn , tất nhiên là mỗi lần ăn sẽ ăn 1 ít , bạn cho ăn khi nào chim không đòi ăn nữa thì thôi, thức ăn thì bạn cho ăn các loại động vật côn trùng nhỏ :thạch sùng con, cào cào non, sâu cây, sâu gạo, trứng kiến... nếu có trứng kiến cho chim ăn thường xuyên thì rất tốt , nếu là chim non chưa mở mắt , chưa có lông ... nói chung là còn yếu và chưa có lông đầy đủ thì bạn bỏ vào 1 cái hộp hay cái gì cũng được miễn sao là thoải mái như cái tổ chim là được, bạn dùng vải mềm lót cho chim nằm, bạn để nơi thoáng mát , tránh ánh sáng trực tiếp chiếu vào chim nhiều nha bạn, buổi sáng bạn có thế cho chim tắm nắng cũng rất tốt đó ,nhớ là tắm nắng trong thời gian ngắn thôi nha vì da nó non lắm, tối thì để chim ở nơi tránh gió là ok, nếu thấy trời lạnh thì bạn có thể dùng vải mỏng mềm đắp cho chim ( à quên , bạn cho chim ăn nhớ cho uống nước nha), chúc bạn thành công

8. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    kinh nghiệm bản thân em thì đơn giản hơn
    cám con cò hòa với nước cho sệt sệt trôn thêm nhộng tằm hoặc tôm khô xay nhỏ cho có chất {tý ty thôi ko có đi ỉa toi}cứ kêu đòi ăn thì mình đút cho ăn là ok
    dụng cụ cho ăn chỉ là một cán que kem vót nhỏ đi một tý để vừa mồm chim là ok
    hiện tại còn một chú khuyên vừa tự ăn suốt ngày đậu trên người
    chỉ cần đút khoảng 1 tháng là chim non có thể tự ăn
    quan trọng nhất của việc nuôi chim non là phải có thời gian
    thân

9. moitruongbn

moitruongbn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    để bảo vệ động vật hoang dã, tôi nghĩ chúng ta nên nuôi những laòi nào sinh sản được trong điều kiện nuôi nhốt là tốt nhất

10. DPSBaBy

DPSBaBy Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ở chỗ nào vậy .Mình cũng muốn nuôi chim con mà không biết chổ mua