chim nuôi chung trong aviary

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi namquoc, 27/6/07.

1. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Các bạn có aviary muốn nuôi nhiều loại chim ( không nuôi đẻ , chỉ để chơi cảnh và nghe hót ) có thể nuôi chung mấy loại sau :
    - Chào mào
    - Ngũ sắc
    - Quế lâm
    - Họa mi
    - Sơn ca
    Các loại chim này sống thân thiện với nhau . Nếu muốn nghe hót nhiều thì mỗi loại chỉ nên nuôi 1 chú mà thôi . Đó là kinh nghiệm nuôi của tôi mời các bạn tham khảo và góp thêm kinh nghiệm !

langque and tienvuong like this.
  2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    họa mi sơn ca nuôi chung hót được hả bác ,vụ này mới nghe.trong đó họa mi dữ lắm,nuôi vài con chung là nó chơi nhau đấy,bác thấy họ đá chim mi chưa? theo em bác nuôi mấy con như là yến hót,két,sáo,cưỡng,manh manh,đầu bạc ,yến phụng,nói chung là chim đẹp,nó thích thì nó đẻ ,ko thích thì thôi chứ em thấy chim sơn ca xấu òm,hót thì số một(ngang ngửa họa mi)nhưng nuôi để ngắm thì em thích ngũ sắc hơn

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mấy loài bạn chọn có đặc điểm khác nhau về môi trường sống và đặc tính sinh sống.

Họa Mi là loài chim dữ có thể rượt mấy em Chào Mào mổ cho toét cái đít đỏ, bản thân mấy em chào mào cũng là loài hay chành choẹ, đáo để chứ không phải vừa. Cùng với QUế Lâm, Ngũ sắc, chúng là những loài sống ở những nơi có cây cao, to rậm rạp, nhiều hoa quả, và các loài côn trùng sâu bọ,...

Sơn ca quen sống ở bãi sông, quen nơi nắng gió và có các loài cây bụi

Bạn có thể tham khảo aviary của anh ngnghai.

4. honghaclongtinh

honghaclongtinh Member

Thích đã nhận:
    6
    Mấy loài bạn chọn có đặc điểm khác nhau về môi trường sống và đặc tính sinh sống.

Họa Mi là loài chim dữ có thể rượt mấy em Chào Mào mổ cho toét cái đít đỏ, bản thân mấy em chào mào cũng là loài hay chành choẹ, đáo để chứ không phải vừa. Cùng với QUế Lâm, Ngũ sắc, chúng là những loài sống ở những nơi có cây cao, to rậm rạp, nhiều hoa quả, và các loài côn trùng sâu bọ,...

Sơn ca quen sống ở bãi sông, quen nơi nắng gió và có các loài cây bụi

Bạn có thể tham khảo aviary của anh ngnghai.

5. byebye

byebye Member

Thích đã nhận:
    7
    cho em hỏi liệu nuôi 1 đôi khuyên một đôi chào mào 1 đôi choè than dc ko a.

6. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Mỗi con ăn một loại cám khác nhau, cho ăn kiểu gì??? Chòe than rất dữ, nó sẽ đuổi hết cả bọn kia đi đấy...

Nói chung, aviary chỉ nên nuôi những loại chim nào có tập tính và thức ăn gần giống nhau, không thể làm vừa lòng tất cả được, phỏng ah

7. nguyenc

nguyenc Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Hãy nuôi cho có kinh nghiệm đi rồi hãy nói. Cứ suy đoán rồi phán lung tung làm rối tinh cả lên không biết đâu mà lần. Thế mà là trao đổi kinh nghiệm á?

8. Giangmy

Giangmy Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Em muốn nuôi chim cu thì nuôi đc cùng những loại nào hả các bác!...hay chi cu thôi!

9. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Chim cu rất hiền, và mình thấy có anh chị trong 4rum post hình nuôi cùng với chào mào, khuyên, finch

10. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    thức ăn giống nhau? Cứ thử nuôi cu gáy và sơn ca chung mà xem con nào hành con nào!!!!!

thich_dong_vat thích bài này.
  11. gat

gat Guest

mình nuôi từa lưa hột dưa hết , mấy ngày đầu mí e nó còn rượt cắn nhau , nhưng khoảng 1 tuần thì chúng dần wen và chia lảnh thổ , ko còn cắn nhau nửa , nhưng wan trọng là cái Aviary của bạn như thế nào nửa , có cây cối hay chổ núp mỗi khi tụi nó cắn nhau ko ?

12. Chung Nguyen

Chung Nguyen Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình thì cho ăn chung cám My hết, hơi tốn nhưng đảm bảo sk cho chim

13. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Kinh nghiệm rút ra từ bản thân em và cũng muốn chia sẻ với mọi người. Điều cốt yếu khi thả chung chim trong avi là thả đồng thời cùng lúc . Thì đa số là sống với nhau được còn thả trước thả sau thì tới 90% các em thả vào sau thành mồi nhắm rượu cho các em thả trước. Khi trong avi chim đã sống quen với nhau thả chjm lạ vào em thấy . Đầu tiên là mấy thằng chào mào đít đỏ đuổi đánh( chào mào là tiền quân) sau đó là cặp chòe than ( trung quân nhưng thằng chòe thù lâu nhớ dai có khi cả tuần chỉ ăn và bắt nạt lính mới. Đánh chết ăn thịt luôn nghĩa đen nhé). Sau đấy mới bắt đầu tới họa my hậu quân đánh đòn nào thì đau đòn ấy được cái thù ko dai cỡ ba ngày là cho nhập bọn đương nhiên nếu lính mới trụ được. Còn bọn cò rỉa như ngũ sắc, quế lâm, sẻ quạt.......... Ăn hôi theo các đại ka. Avi em đang nuôi có cặp chòe cặp my mà giờ ko thả được chim vào nữa. Thả vào là nó bem chít luôn. Nhứt là chòe than có đợt thả mấy chú oanh cổ đỏ vào đã hót truyện, sổng trong avi vậy mà kứ buồn buồn là thằng chòe than lại lôi ra làm bao cát tập võ..... 1 chút kinh nghiệm bản thân đã trải qua chia sẻ cùng mọi người

quynhchi and langque like this.
  14. cugayvinhphuc

cugayvinhphuc New Member

Thích đã nhận:
    3
    Tôi thấy Cu gáy nuôi chung với con nào cũng ok! Tôi nuôi thử với mi, chòe mà mấy chú cu gáy ầm ầm.

15. Chung Nguyen

Chung Nguyen Member

Thích đã nhận:
    4
    Thêm con khướu đđược ko nhỉ. Mình cũng đang thả mỗi loại 1 con, hót hét tốt, nhưng chưa có khướu.

16. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    bác tienvuong có xử lý bằng cách tóm 2 cặp đó ra chuồng nhỏ 1 thời gian rồi thả tất cả vào lại chưa?

tienvuong thích bài này.
  17. Chung Nguyen

Chung Nguyen Member

Thích đã nhận:
    4
    Tùy từng con thôi bác ơi. Tôi nuôi 1 my, 1 chòe lửa, 1 khướu (thả sau), 1 cà kiêng, 2 chào mào, 1 ngũ sắc, vài e khuyên... Các e hót suốt ngày mà chả thấy uýnh nhau gì cả.

18. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Vì chjm nó đang ổn định nên em không dám động vào sợ nó hoảng. Hôm vừa rồi kiếm được em trả hồng đẹp quá thả vào thì chỉ bị đánh 1 lúc xong oke, chắc tại nó to quá nên bọn nó sợ . Chjm trả sống rồi nhìn cũng đẹp mắt mỗi tội ăn cá nhiều kinh mua 10k cá mồi nó chén 1 hum là hết. Nhìn nó bắt cá cũng thíc mà tốn quá

19. jamkuner

jamkuner Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    nuồi nhiều loại quá không tốt đâu bạn à có thể chúng cắn nhau đấy