Chim Oanh cổ đỏ

Thảo luận trong 'CHIM OANH' bắt đầu bởi minhhieubf, 26/3/07.

1. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Em mới có 1 chú oanh cổ đỏ do bạn em vừa mới bẫy được tặng em, nhưng không hiểu nuôi nó ra sao... có bác nào biét tập tính sống ngoài thiên nhiên và có kinh ngiệm gì về nuôi con chim này không cho em biết với nhé...( thức ăn, lồng nuôi... cách chăm..).
    Cám ơn các bác nhiều

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Hiếu hỏi anh Tú meetu ý, loài này hót hay lắm, nhưng nuôi chim mới bẫy thì mình chưa có kinh nghiệm.
    Lần trước Hiếu có quả lồng cho oanh cổ đỏ rao bán thì phải nhỉ???

3. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Anh ơi loài này sao lạ vậy nhỉ, ở Hà Nội chỗ nào có nhiều vậy anh, hay nhập khẩu ạ ?

4. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    @Cuớp: EM đưa cho Khương cầm rồi, nhưng hình như là bên TQ nó nuôi lồng đó và dải cát, còn hôm nay em hỏi người bẫy thì nói nó sống ở bụi rậm.... mới được 2 hôm ko biết có ỏn ko,
    @Quang DT; đây là chim di cư... thấy TQ có nhiều nhưng cũng ko biết có phải là từ TQ sang hay ko nữa..

5. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Chà anh quen rộng ghê quen cả mấy anh bẫy chim, chắc bẫy được nhiều chim độc quá!
    Lồng cổ đỏ em thấy rồi hôm nọ trên hàng ông Ấm ở Bưởi có con sơn ca nhốt trong đó chắc có bác nào nuôi chán mang ra đó đẹp ghê, hôm đó em định lấy cả lồng nhưng chỉ có bà cụ bán hàng quát con sơn ca lởm 500K em sợ quá chạy một mạch :D

yeuchimthucanh thích bài này.
  6. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    BẠn QuangDT chỉ cho rõ lại cho mình cái của hàng đó được không,
    Con oanh cổ đỏ của mình hôm nay về với cõi vĩnh hằng rồi bạn ơi...........

7. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Cửa hàng ông Ấm ở gần đường rẽ vào trường Hoàng Hoa Thám đó đi từ Bách Thảo lại thì nó bên trái, nhưng chỉ có cái lồng thôi nhìn đẹp lắm(không có chim cổ đỏ đâu anh ơi :D ), không hiểu còn không nữa anh lên hỏi thử xem. Chia buồn cùng con cổ đỏ của anh nhé!

8. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Bạn nào muốn biết chim cổ đỏ hãy vào google tìm redthroat sẽ có hình và tiếng hót của loài chim này . Nhưng không biết có phải là chim oanh cổ đỏ mà chúng ta đang nói tới không ?

9. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Nơi ưa thích của oanh cổ đỏ
    Bẫy kiểu mới và sập bẫy
    Nuôi đàn thả chung với oanh cổ xanh, sơn ca, đớp ruồi xanh...

10. MoneyLove4

MoneyLove4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    xướng quá ai biết chổ bán oanh cổ đỏ hcm ở đâu hok
    zzzzzzzzzzzzzzz

11. PHUOC THIEN

PHUOC THIEN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    chim này con có tên khác là:HỒNG HẦU.thường sống trong bụi.cocn mái có hầu màu trắng .

12. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Dân chơi chim ở Đà Lạt gọi Oanh cổ đỏ là "Hồng hầu". Tên lâu đời nhất của loài chim này ở Tp. HCM là "Hồng bố". Tên Oanh cổ đỏ được dùng phổ biến sau này là do gọi theo sách điểu học.
    Oanh cổ đỏ lưu trú ở bụi, kiếm ăn dưới đất. Khi sung hay chạy tới chạy lui hoặc chuyền tới chuyền lại trên những nhánh cây quen thuộc gần mặt đất trong bụi , đồng thời cất tiếng hót. BirdLife International VN diễn tả tiếng kêu của loài này như sau: ỏlách cáchõ. Vào mùa xuân có tiếng hót nghe như nước chảy róc rách với cao độ giảm dần.
    ngnghai nghe tiếng hót loài chim này hay nhưng không to như chích choè. Tiếng đi chuyện(hay nói gió) lại càng nhỏ.
    Trước kia, ngnghai cũng có 1 con trong aviary. Nuôi lâu, thiếu sắc tố nên màu đỏ ở hầu nhạt dần rồi thành trắng hồng như chim mái luôn. Chim rất phấn khích và hay hót khi trời chuyển mưa ( điệu bộ sung như đã nói ở trên).
    Nuôi trong lồng nhỏ nên có cát dưới đáy lồng để chim không bị hư chân vì dính phân. Thức ăn như thức ăn nuôi chích choè. Chim trời bắt về rất khó và rất lâu dạn- tức là không hót, chỉ ai kiên trì chăm chim dài lâu thì may ra mới có chim thuần chịu hót. Rất nhiều người nuôi chim lâu mà không nghe hót, mất kiên nhẫn, lại thấy "hồng hầu" thành "bạch hầu" nên chán và bỏ cuộc. Tại Sài Gòn, ngày trước chỉ 1 ,2 bác lớn tuổi người Hoa là nuôi được "Hồng bố" hót! Tại Trung Quốc hình như cũng chỉ người lớn tuổi mới chơi được loài chim này!

Thao-nguyen and yeuchimthucanh like this.
  13. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Anh em ai ở ven sông hồng gần các bãi có nhiều bụi lau sậy muốn nghe oanh cổ đỏ hót ngoài thiên nhiên hãy ra đi dọc bãi sông vào các buổi sáng sớm tinh mơ như mấy hôm nay. Hình như đang mùa chim kết đôi nên căng. Tôi thấy khắp các bụi lau sậy đều có tiếng oanh cổ đỏ hót. Có chỗ như ảnh trên nghe râm ran như một dàn nhạc. Tiếng nghe lại êm dịu, trong và đa âm sắc thật hay và tất nhiên là chẳng nhìn thấy chúng đâu. Tiếng chim hót trong bụi mận gai mà! Nhớ là phải có mặt ở đó sớm khi trời vừa sáng rõ và chưa có người đi làm bãi.

14. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Nói chung các loại Oanh(Oanh vàng,oanh cổ đỏ,oanh cổ xanh,oanh lưng xanh)đều khó nuôi,khó vào cám,khó hót sổng nhưng không có nghĩa là không nuôi được nếu kiên trì một chút.Tôi đã nuôi 3 loại(vàng,đỏ,lưng xanh)tôi thấy dễ nuôi hơn sơn ca,đa đa ..thời gian "câm" của chúng chỉ kéo dài 2-3 tháng,khi đã hót rồi thì rất siêng hót,kể cả mùa đông,tiếng hót có thể nói là hay,nhièu âm tiết,âm sắc cũng phong phú,âm lượng vừa phải(cỡ sơn ca).Thời gian để quen người hơi lâu,phài mất hàng năm,tuy vậy lúc yên tĩnh nó vẫn hót sổng bình thường,Hiện tại tôi đang sở hữu 1 chú Oanh lưng xanh((tôi tự đặt tên cho nó là GIAO VỸ ĐIỂU vì đuôi của nó liên tục lắc lên lắc xuống rất nhanh) vừa rồi Tran nam có dịp ghé qua nhà cũng đã được thửong thức nó hót sồng,bạn nào có cơ hội cứ mạnh dạn nuôi đi khg sợ phí công đâu.

15. van nam

van nam Member

Thích đã nhận:
    25
    các bác ơi, e đang muốn kiếm 1 chú oanh cổ đỏ, có bác nào biết ai bán chỉ cho e với, thanks

16. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    [​IMG]Đàn chim mới bẫy

17. nhat minh

nhat minh Active Member

Thích đã nhận:
    20
    chà chà, bác Nam Quốc ơi, nhìn đàn cổ đỏ đó mà thèm quá, bác cho địa chỉ, hôm nào em qua bác chơi được không?

18. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    lên trên đà lạt nhiều lắm hjhj cứ tới mấy tiệm chim ấy

19. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Nếu có ban giao lưu thì thêm vui (nhất là đi bẫy). Vì Aviary mới thợ sắt bận công trình chưa làm nên mình phải làm tạm cái nhỏ này để nhốt đàn chim mới bẫy. Trong đàn, cổ đỏ tương đối thân thiện với nhau nhưng chúng cũng đánh đuổi chú Hông hạnh, và sẻ đồng đầu đen ở cùng. Riêng với đôi chiền chiện sậy thì chúng không đánh đuổi. Oanh cổ xanh thì dữ như chòe lửa vậy. Chúng đánh nhau tung lông, luôn xòe đuôi , xệ cánh. Toàn mộc mới bẫy nên đang cố gắng nuôi sao cho chúng sống được đã...loại này toét đầu là chắc chết!

20. nhat minh

nhat minh Active Member

Thích đã nhận:
    20
    bác Nam quốc hôm nào cho em đi bẫy cổ đỏ cùng với nhé, anh em đi cho vui. trước em cũng từng đánh loại chim di cư này rồi. giờ đang muốn nuôi lại 1-2 em, nhìn mà thèm quá bác ahf!
    Bác có thể post thêm vài bức hình về cái aviary của bác nữa cho anh em ngắm cho sướng được không vậy?