CHIM QUÍ Ở LỒNG SẠCH

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi Vietlam, 21/10/08.

1. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Chào các bạn, mình mới được người bạn tặng cho con chim, thích quá đi mua ngay cái lồng thế là nổ ra tranh cãi.
    Số là mình chưa biết nuôi chim nên không biết lồng thế nào là đẹp, cũng không cảm nhận được cái đẹp của lồng nên mình mua luôn cái lồng sắt không phải vì nó ít tiền mà vì mình rất thích khi vệ sinh lồng thuận tiện, chỉ việc dùng vòi sen xịt nước 5 phút là sạch bong. Nhưng bạn mình (người tặng chim) thì lại rất tức giận không cùng quan điểm và đề nghị mình phải mua cái lòng tre, trúc gì đó mình không biết.
    Các bạn cho xin lời khuyên bổ ích với nhé, mình cũng giới thiệu chú chim yêu quí này với các bạn luôn.
    Nếu nhầm mục xin mod chuyển dùm, lần đầu tiên post tại box chim.

2. ông65

ông65 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Với chú Hoàng Yến này thì bạn cần sắm một chiếc lồng tre (Lồng Yến), cùng các phụ kiện như cầu,cóng....Đừng quên mua áo lồng nhé.thân

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Anh Lâm nhớ vệ sinh cái cầu và nền lồng sạch nhé vì xịt nước sẽ làm đáy lồng ko khô, chân chú chim đang bị sưng nữa nên càng cẩn thận. Bẩu rồi, lồng trúc lót giấy báo sạch sẽ ấm áp lại có áo lồng chống muỗi nữa!

4. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Nuôi chim thì phải nuôi bằng lồng tre, trúc anh ạ. Anh nên thay cái lồng sắt bằng lồng tre trúc như vậy mới hợp với thú chơi chim. Với một chiếc lồng khoảng 300k là rất đẹp rùi anh ạ, theo em thì anh nên mua loại lồng từng đó tiền vì anh mới chơi, ko nên mua loại lồng quá đắt. À quên, thêm 1 bộ cóng và 1 cái áo lồng nữa là đủ bộ. Anh nên lấy loại cầu sần to chừng ngón tay để chim có thể mài móng.

5. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Nói bác đừng giận nhé, Bác đúng là một tay chơi nhà quê học.........:devil:, chim Yến là loại chim đẹp cao quý nhưng Bác lại nhốt em nó trong quả lồng sắt củ chuối để nuôi bọn chim sẻ, chim sâu mà bọn nhóc 5, 6 tuổi chơi. Đây là lần đâu tiên tôi thấy một người chơi như vậy và hy vọng cũng là người cuối cùng. Đôi lời góp ý mong bác nghĩ lại.:devil:
    Mèn ơi, mất cả giá trị của con TRIM, hơn tất cả là phụ lòng người bạn tốt tặng Bác TRIM quý =))

6. hoanghung

hoanghung Member

Thích đã nhận:
    4
    Con chim Hoàng Yến của bạn là hoàng kim thì phải. Dáng chim đẹp đấy. Lông chim chưa được mượt lắm.Con chim này được bao nhiêu tháng rồi bạn? Đã biết căng chưa? Bạn của bạn chắc quý bạn lắm nên mới tặng con chim này cho bạn đấy. Chính vị thể theo mình bạn nên mua một cái lồng trúc, một bộ cóng cho yến và một cái màn phủ thì mới hợp với chim Yến đồng thời cùng làm bạn của ban vui hơn

7. emily_vn

emily_vn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc em chim này đang thay dở lông, vẫn còn xù xì lắm, cứ từ từ rồi sắm lồng cũng đc mà...

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Anh VL mua thêm cái lồng tre đi, kẻo phật lòng ông bạn quí, con cái người ta gả đi cũng muốn vào chỗ lầu son gác tía thơm tho chứ nhỉ...:D
    Còn cái lồng sắt trót mua thì nói ông kia tặng thêm 1 cặp vẹt hồng kông hay bạc má nuôi cũng vui lắm!

9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Lồng tre, trúc không chịu khó thường xuyên vệ sinh luôn là nơi:

- ẩn náu tối ưu của rận mạt - kẻ thù truyền kiếp của loài chim
    - mối, mốc, mọt dẫn đến hư hỏng lồng - kẻ khó ưa của loài người.

Ông bạn quí tặng con chim quí, sao không tư vấn đầy đủ cho người được nhận quà luôn cho nó .... quí, nhỉ ?

GoldenCanary ở lồng nào cũng được. Quí là ở tình cảm người nuôi, thể hiện qua cách thức chăm sóc thương yêu chim mà thôi. Thậm chí chim hót dở, mà quấn quít người nuôi, nhận biết chủ nuôi, ăn từ tay người nuôi đút cho, nhỡ quên đóng cửa không bỏ bay đi.... thì còn báu hơn chú chim hót hay mà sổng một cái là không bao giờ quay lại !

Áo lồng, cóng độc... đều chỉ là phụ kiện mà thôi....

Vài lời léng phéng, bởi một kẻ yêu chim mà chả yêu lồng !...........

yeuchimthucanh thích bài này.
  10. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    em cũng cùng quan điểm với cô GC
    theo em thì nuôi chim ko quan trọng cho ở chỗ nào ,chỉ cần mình chăm sóc nó tốt ,vệ sinh sạch sẽ là dc ,nếu bác thấy cái lồng sắt nó hợp lí và tiện lợi cho mình khi dọn dẹp ,phù hợp cho chú chim nhày nhót ,vui chơi là dc rồi ,thường các lồng tre nhỏ nên chim ko hoạt động dc nhiều như ở lồng sắt to đâu, và nhất là tình cảm mình dành cho chú chim thế nào ấy bác ạ
    chim do người bạn tặng thì bác yêu quí nó và chăm sóc nó tốt thì người bạn sẽ hiểu ra thôi mà ,sau một thời gian người bạn thấy chú chim ở lồng sắt mà đẹp lại hót hay ,quấn quít chủ thì thật là quí ,cso khi bác ấy còn ghen tị với bác đấy ,hihihihihi
    Hơn nữa chú chim của bác cũng có màu lồng rất đẹp
    Chúc bác thành công

11. emily_vn

emily_vn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng với quan điểm của mình đã bày tỏ...Tình yêu ko xuất phát từ vẻ hào nhoáng...

12. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    Viva chị GC, cảm ơn các bạn đã góp ý chân tình, mình đã có quan điểm riêng hehe.
    Chúc các bạn vui vẻ với những chú chim của mình.

13. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Chí lý, gọi là chót nâng ly sầu, đắm đuối vì cái tình mà thế.

14. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em thì chẳng phải chê cái lồng sắt rẻ tiền, cái gì cũng có ưu và nhược của nó cả mà, em thì vẫn thích nuôi lồng tre trúc gỗ bởi em thấy có cảm giác ấm cúng và em nghĩ rằng con chim nó cũng thế ke ke... Vì em được biết khi sử dụng các vật liệu mang tính âm, xuất xứ từ thiên nhiên như gỗ, mây, tre, lục bình... Những vật liệu này sẽ cho cảm giác tĩnh tâm, yên bình và tốt cho sức khỏe. Màu sắc mộc mạc của tre trúc cũng làm cho con chim nổi bật hơn. Còn nói chuyện tiền nong thì 80k mua được 2 cái lồng tre chợ rồi hì hì cứ gì phải lồng trạm chổ công phu cầu kỳ vài ba triệu. Nếu yêu quý con chim thì hàng ngày chăm bẵm nó thì cũng chẳng bao giờ có chuyện rận mạt cả, còn lười mà dùng lồng sắt để cả tháng mới rửa thì cũng quá tội. Ngoài ra còn phải nói đến quan điểm chơi chim của phương Tây và phương Đông nữa, em nhớ ngày xưa có 1 topic khá sôi nổi về đề tài này, chắc chị Sề còn nhớ nhỉ ke ke

15. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Chưa quên cái gì thuộc về 'ngày xưa' cả, ông em ạ !
    Canary xuất thân từ xứ Tây: ngày xưa chơi Canary người Tây dùng lồng gỗ, vuốt từng nan lồng bằng gỗ và chạm hình hoa trên thân lồng cũng rất công phu.
    Nhiều người chơi hiện nay vẫn sử dụng lồng gỗ để nuôi chim, cải tiến phần nan lồng bằng kẽm không bóng, không phun chì độc hại để sử dụng lồng lâu hơn và giảm giá thành của lồng.

Điểm khác biệt lớn nhất về quan điểm nuôi chim giữa Đông và Tây: theo GC không nằm nhiều ở chất liệu làm lồng, mà tập trung ở kích thước lồng. Không gian sống cho chim nuôi nhốt của người nuôi phương Tây luôn rộng rãi hơn rất nhiều so với không gian sống của các chú chim cảnh xứ ta.

Túm lại, bản thân cái tên của threat này đã nói đúng 1 điểm: lồng phải sạch !

16. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Theo Mình, chim yến Bạn nên nuôi ở lồng tròn thì phù hợp hơn là lồng sắt vuông vì nhìn nó nhẹ nhàng, thanh thoát hơn,dễ treo ở nhiều vị trí trong nhà hoặc ngoài trời, dễ trùm áo lồng để an toàn cho chim. Mà hình như chú yến của Bạn bị kiến hay muỗi đốt vào chân thì phải, lâu ngày sẽ làm hỏng chân và ảnh hưởng đến sức khỏe của chim làm chim kém hót. Nếu đúng thì Bạn cẩn rửa chân chim bằng nước muối loãng hoặc cho chút muối vào nước tăm cho chim vài lần thỉ sẽ đỡ. Bạn nên treo chim ở nơi thoáng, có ánh sáng, giữ lồng luôn sạch sẽ và trùm áo lồng vào buổi tối thì sẽ phòng tránh được muỗi ,kiến và các hiểm họa khác cho chim. Bạn cố gắng chăm sóc thật tốt nhé. Chúc Bạn sớm sở hữu một chú hoàng yến đẹp, khỏe mạnh và hay hót.

17. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    Thanks bạn mình ko biết nó bị sao nữa, nghi là nó bị kẹt vào nan lồng lúc vận chuyển nhưng hôm nay thấy đỡ rồi mình cũng không dám bắt xem hay bôi thuốc gì cứ để theo dõi thôi, nếu thấy nặng thêm lại gọi ông tặng chim :D

18. emily_vn

emily_vn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Tặng mình rồi thì nó là trách nhiệm của mình, chút lại gọi thì phiền lắm lắm...Theo mình bạn cứ cho nó tắm nước muối loãng, vài bữa là hết thôi. Nước muối sát trùng tốt lắm. Mà chim đã hót chưa thế?

19. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    OK mình sẽ thử, nhưng tắm theo bạn nói nghĩa là bắt con chim ra tay xong rửa vết thương bằng nước muối hay là pha nước muối xong cho nó tự tắm???
    Chim hót lanh lảnh suốt ngày mê li lắm, mình cứ phải treo ra xa không bà xã lại ghét cả người lẫn chim.

20. emily_vn

emily_vn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cứ cho nó tắm như bình thường thôi. Mua cái lồng tắm cho nó, rồi pha nước muối loãng để nó tự tắm là OK rồi. Cẩn thận pha mặn quá thì hỏng lông chim đó. Mà chim cũng sợ tắm luôn...