chim rẻ quạt

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi nhan1234, 28/8/10.

1. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    đây là em rẻ quạt mình nuôi từ chim mộc bác nào cũng nuôi loại này giao lưu cho vui nhé,
    mình nuôi được 5 tháng rồi nhưng vẫn nhảy nên chụp hơi khó các bác thông cảm
    thấy trên diễn đàn có loại bụng trắng rất đẹp bác nào biết ở đâu bán chỉ mình với, em nhà mình toàn thân đen chỉ điển tí màu trắng thôi

gadep, hcthai, ONGBAPCAY and 3 others like this.
  2. choe_hl

choe_hl Member

Thích đã nhận:
    14
    Chim của bạn cũng đẹp đấy nhỉ. mình cũng mó­i nu­ôi con do cugn dc nhu­ng chu­a đu­­oc đúng lồng mấy nên chu­a chup đu­o­cj hình

ONGBAPCAY and Mrcu like this.
  3. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    gửi chòe_hl bạn cứ nuôi đi nghe em ý hót cũng vui tai lại múa đẹp nữa, còn chuyện đứng lồng e hơi lâu

ONGBAPCAY thích bài này.
  4. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    loại này rất khó nuôi thì phải lúc nà cũng phải có sâu. mấy tháng trước t cũng có một ổ 4 em nuôi đến khi biết mổ rỗi mà con chết thế mới tiếc chứ

ONGBAPCAY thích bài này.
  5. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Mình cũng thích loại này lắm .Nhìn bộ đuôi núc nào cũng như quạt nan .Nhưng nuôi thì hơi khó thì phải

6. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Có bác nào biết cách phân biệt rẽ quạt trống - mái không giúp với. Minh nuôi gần 03 tháng rồi, đã hót rất vui tai nhưng mà không biết nó trống hay là mái .

ONGBAPCAY and nuoichimok like this.
  7. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Rẻ quạt từ Bắc đến hết Trung bộ bụng màu đen. Rẻ quạt miền Nam thì bụng màu trắng.
    Mình để ý thấy chim rẻ quạt già mới có lông mày màu trắng. Đặc biệt lông mày trắng lộ lên rất rõ ở chim trống. Chim rẽ quạt của nhan1234 cũng thấy có mày trắng, nếu chim hót xổng thì có lẽ là trống.

chimrequat, ONGBAPCAY, zlam and 2 others like this.
  8. Mrcu

Mrcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    con này ở rừng thông nhìu lắm thì phải .em đi bẩy chim cu thường hay thấy lắm .loại này nuôi không phổ biến lắm nên ít ai biết

9. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    gửi chú ngnghai: chim của cháu hót rồi, vì mới được máy tháng nên cũng chưa được căng lắm, hiện tại cháu mơi nuôi 1 con nên cũng đang tìm thêm vài chú nuôi cho vui , cháu thấy bọn này múa đẹn và có giọng rít giống chòe nuôi cũng hay

ONGBAPCAY thích bài này.
  10. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Bác ngnghai post hình Rẻ quạt bụng trắng lên cho mọi người mãn nhãn đi bác ơi, hi hi

ONGBAPCAY thích bài này.
  11. kevinhuynh

kevinhuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    con này giống con ở Hóc Môn kiu là con bà bóng áh. nó ăn muỗi đc đó các bác ạ. hót cũng khá hay, nhược điểm là nhát lắm

ONGBAPCAY thích bài này.
  12. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    hót hay, múa đẹp nhưng nuôi thì là 1 vấn đề nan giải, bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm em cách nuối cái( nuôi chim bổi nhé ):)

Last edited: 4/10/10
    ONGBAPCAY thích bài này.
  13. duc hien

duc hien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    537
    đây là con gì vậy ta?

ONGBAPCAY thích bài này.
  14. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Đây là con chym ... mà.................................................................................

ONGBAPCAY thích bài này.
  15. duc hien

duc hien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    537
    chim đẹp mà không ai tám hết vậy?buồn quá, chắc thả chim về rừng lun quá

16. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    trước kia thì loài này rất khó nuôi lên rất ít người nuôi được.nhưng hiện nay với công nghệ và phương tiện chế biến cám cho chim lên rẻ quạt bây giờ không còn là hàng độc nữa.chim rẻ quat ở nơi mình ở bây giờ bán cũng khá nhiều,cim đã ăn cám và hót xổng rồi giá từ 400k--------->500k.còn những con chim mồi thì giá từ 1 triệu trở lên,vì là rẻ quạt trống mái đều hót cả lên giá cả không chênh lệch nhiều.cơ bản là muốn nuôi được loài này bí quyết cơ bản là khâu làm cám cho nó,chứ nuôi hoàn toàn băng sâu cũng được nhưng sẽ rất tốn kém và hay chết độ ngột không biết lý do.theo như mình thấy thì rẻ quạt mà nuôi ổ lên rất khó thành công.cứ đến lúc chim tập mổ là từ từ chết dần chết mòn,lên bây giờ mọi người toàn bẫy chim trưởng thành về rồi cho nó ăn sâu bọ và vào cám cho chim.đối với những con chim già thì rất khó tỷ lệ chết là rất cao,còn loại chim bánh tẻ thì vào cám sống 100%.......nếu bạn chủ thớt có muốn mua thêm vài con rẻ quạt nữa về nuôi thì mình chỉ chỗ cho mà mua.đảm bảo chim ăn cám và hót xổng rồi bạn có thể đến xem chim và nghe nó hót rồi mới mua cũng được.chúc bạn vui vẻ nhé..

17. chimrequat

chimrequat New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đang nuôi 3 con rẻ quạt trogn indoor aviary. Trước đây mình nuôi 1 cặp nhưng cách đây 2 bữa vừa thả thêm 1 em vô. Thấy có đạp mái :) không biết có phải xây tổ cho chúng không nhỉ? Và chim đạp mái xong khoảng bao lâu thì đẻ? ACE ai biết chỉ dùm? Tks! Rất mong được sự góp ý của bác ngnghai và chị GC.
    Trân trọng.

18. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Nếu chim đạp mái thì trong 1 tuần là đẻ đó bạn . Tổ thì nó tự lằm hoặc mình cứ làm giúp nó 1 cái rồi để nó quyết định đẻ ở đâu là tùy . Bạn có 3 con để lại mình 1 con được không bạn , mình mê lắm nhưng loại này chổ mình không có . Có gì alo giùm mình nhé 01658904549 , mình cảm ơn bạn nhiều .
    Bạn ONGBAPCAY làm vài clip post lên cho anh em thưởng thức với , loại này hiếm quá nên mình có mê cũng không được thưởng thức giọng của em nó . Cám ơn bạn nhiều .

Last edited: 13/5/11
  19. chimrequat

chimrequat New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn Xanh_tim đã quan tâm, mình mua có 50k/con ah! Để hôm nào mua thêm được, mình tặng bạn (Mình cũng mến cao nguyên!) :). Chắc sáng mai phải kiếm rơm bỏ vô hay tìm 1 tổ chim nào đó cho mấy bạn rẻ quạt đỡ cực! Sáng mới chụp vài tấm, mai sẽ post hình cho bạn xem!

xanh_tim thích bài này.
  20. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bạn ongbapcay có thể phổ biên cách làm cám cho anh en được không mình đã nuôi thử khá nhiều rồi mà không kết quả rất mong bạn chia sẻ kinh nghiệm