Chim rừng tật lỗi trong tự nhiên

Thảo luận trong 'Chim rừng' bắt đầu bởi namquoc, 16/3/11.

1. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Khi đi bẫy chim rừng, thỉnh thoảng tôi bắt được chim bị tật (chủ yếu là vị khoèo hoặc cụt 1 chân). Nguyên nhân có thể do trong tự nhiên khi còn là chim non nó bị chuột phá thành tật. Tất cả vẫn bay, hót bình thường. Qua vào cám thấy chim tật vào cám rất nhanh, tỷ lệ sống cao (Có lẽ do bị tật khó kiếm mồi nên nó dễ ăn chăng??). Thường tôi thả chúng đi nhưng có nhưng con có tật nên tài năng nuôi cũng đáng lắm!

2. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Mấy em này chỉ đi thi giải paragame thôi ,chứ Idol ko ai tuyển cả kakaka thân.

hahoctk thích bài này.
  3. kenvin_luu

kenvin_luu Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Nhìn thấy chim bị tật cũng tội nghiệp lắm, có lần mình thấy 1 con chim yến bị thương, lấy về chăm sóc mấy hôm sau khỏe lại rồi thả. Chứ ko quan tâm thấy bức rức lắm.

4. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    tìm nơi nào thật an toàn cho nó rồi thả..nếu không chim không tự kiếm ăn hay lẩn tránh kẻ thù thêm tội!

thich_dong_vat thích bài này.
  5. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Theo mình thì chim bị tật đâu phải là tội, điều kiện của nó sống ngoài thiên nhiên đã khó, nếu có điều kiện thì mình nên nuôi và kiếm cho chú ta một người bạn để cho chú ta đở buồn. Mình đã từng thấy chú chim (Đa đa) bị tật (mù cả hai mắt) nhưng đây do con người nuôi không cẩn thận để kiến vàng thui, không chết nhưng mù. Theo a,e có thả được không, nếu thả thì chim thấy đường đâu mà ăn. Còn nuôi thì chim vẫn ăn được, uống được (theo thói quen) và gáy bình thường, làm chim mồi vẫn đi đánh tốt.

6. nguyenc

nguyenc Active Member

Thích đã nhận:
    7
    không nên lúc lành thì nuôi lúc tật thì thải...như thế có ác không? Hãy nuôi nó tốt hơn xưa.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:41 PM ----------

lành thì nuôi ..khi nó bị tật thì thải đi mặc nó sống chết không biết. Ai đối xử với bạn như vậy có chấp nhận được không?

7. hahoctk

hahoctk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    cái này mà bàn thì nhiều lắm.em nói lỡ có ai bị khiếm gì mong anh em thông cảm là em không nói xấu anh em con người mình cũng vây,chim cũng có khác gì người mình đâu bác,con người thì cũng có nhiều người tật nguyền mà họ có tài,họ vươn lên được trong cuộc sống,do hoàn cảnh khó khăn họ phải bươn trải để sống nên gặp nhũng hoàn cảnh khó thì họ vẫn vượt qua được.chim cũng thế từ nhỏ bị tật nên đã kiếm ăn khó hơn,không tranh giành được với con khỏe nên nó sẽ cố gắng làm sao mà kiếm được ăn để không bi chết đói.đó là nghị lực mà

8. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Chào bạn dongnghiep,
    Theo mình bạn nên nuôi nó chứ giờ nó đã mù bạn thả nó ra tự nhiên nó cũng khó mà sống được lắm.Nếu bạn không nuôi nữa thì có thể đưa lai cho mình,mình k chơi Đa Đa nhưng thấy nó vậy thì thương thôi
    Số Dt của mình :0917286346

thich_dong_vat and dongnghiep like this.
  9. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Mình đã từng chơi đa đa mồi, nhưng những chú chim mình nói là của các chiến hửu chơi chim với mình.
    Nhưng nghe bạn nói như vậy thì bạn chỉ có lòng thương hại mà không xuất phát từ đam mê thì có chăm sóc tốt được không vậy.
    Vài lời tâm sự

10. tungcam

tungcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    mình cung dang nuôi 1 em cu gáy bị cụt chấn nè ,thấy em nó tội nghiệp nên phải nuôi,chứ thả ra tội em nó

11. Kien Dang

Kien Dang Member

Thích đã nhận:
    1
    bị tật đâu phải là cái tội đúng bạn, hãy thương yêu nó thật sự nhé. nó cần 1 tình thương ...