Chim rung

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi khuyen87, 13/4/06.

1. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Toi co 02 chim Hoa mi hot rat hay vao cac buoi sang .Mot con mau xam sang ,mot con mau xam nau co phai chim vung khau nhau khg hay co may loai HM .bac nao biet chi giup( cung che do an)
    Tôi có 2 con Họa mi hót rất hay vào các buổi sáng, một con màu xám sáng, một con màu xám nâu có phải cim vùng khác nhau không hay có mấy loại họa mi, bác nào biết chỉ giúp (cùng chế độ cho ăn). tienbm sửa do bài lần đầu. lần sau còn post không dấu là xóa luôn đấy

2. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Đúng đấy bác ạ. Chim ở những vùng khác nhau thì có đặc điểm khác nhau. Còn hay dở thì cũng tùy con chim thui không tùy thuộc lắm vào màu lông. Theo cá nhân thì cháu chọn con sậm lông. Thân

3. khuyen87

Thích đã nhận:
    98
    Cám ơn Bác tienbm và bạn mechim89 . Buổi sáng thức dậy mà nghe hai con Họa mi + 1 chào mào hót và con chim gáy tiếng thổ nữa thì thật tuyệt vời có phải không .Xin cho hỏi thêm tôi cho ăn dế mãi mà nó ko ăn có cách nào chỉ giúp

4. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Đây là cảnh mà ta thường gặp phải đây mà: No xôi chán chè, sướng quá không chịu nổi! Bạn cứ cho nhịn đói 1-2 ngày xem nó có ăn không?
    Nếu không, theo chủ quan của mình, có thể có vài nguyên nhân làm cho Họa mi của bạn biếng ăn dế: Do thay đổi đột ngột môi trường sống; tâm thần còn hoảng loạn chưa ốn định sau khi di chuyển chim; thức ăn của chim đã khá đầy đủ chất dinh dưỡng; dế chưa phải là mồi quen thuộc trước đây của chim; chim bị bệnh rối loạn đường tiêu hoá, khó tiêu hoá...
    Khi đã đoán được nguyên nhân, bạn từng bước luyện cho chim ăn dế không phải là khó.
    Thông thường khi bạn không quá quan tâm đến sự ăn uống của nó, thì nó lại ăn nhem nhẻm bạn ạ!

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Đơn giản thôi, Bạn nên cắt nhỏ dế ra, như cắt ớt vậy, trộn chung vào cóng cám, chim ăn 1 thời gian là ok thôi mà.

6. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Đúng vậy, nếu chim chưa quen món đặc sản này ta dùng theo cách của bạn xxxbopy.
    Mình chỉ xin phép bổ sung thêm chút xíu nhé:
    Cắt nhỏ dế trộn chung vào cóng cám và nhỏ vài giọt nước vào cho cám bám vào phần thịt dế vừa cắt ra. Làm như thế khi chim ăn cám sẽ phải ăn cả thịt dế, vài lần sẽ quen.Việc nhỏ nước như thế còn có lợi là trời hanh khô hay nóng bức quá, thịt dế không bị teo khô, biến chất và khi có nước, chim nuốt mồi cũng dễ hơn vì đã có nước làm " trơn" cổ họng.
    Đây cũng là cánh chung hay dùng để thuần chim mới bẫy được làm chúng khỏi chết, tuy nhiên người ta dùng mồi tươi (sâu, châu chấu, dế, thịt bò,...) trộn với cám để dụ cho chim ăn cám ( khác với mục đích trên là dùng cám để dụ chim ăn mồi!).

7. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Nếu chim ba'c đã thuần mà ko chịu ăn mồi lạ. Mỗi sáng thức dậy hay đi dợt chim, cứ rút cóng cám ra, cho dế vào, được vài tiếng thì bỏ ca'm vô lại như vậy chim ko còn gì ăn phải ăn đồ lạ thui. Tâp thế chừng 1 tuần là ok. Còn cắt nhỏ trộn cám thi cháu ko làm, tại làm vậy uổng cám, với lại để chim tự đập ăn nó xung hơn. Chúc bác thành công. Thân

8. khuyen87

Thích đã nhận:
    98
    Cám ơn các bác , các ý kiên góp ý của các bác với Mi của tôi thấy đúng quá .Đúng là hai chú này tôi được anh ban cho ,hỏi ra mới biết anh ko cho ăn dế bao giờ. Mấy ngày nay tôi cho ăn theo phương pháp ( ít cám) các chú đã nhấm nhắng xơi . Ko xem diên đàn làm sao hiểu được ?