Chim sa cầu vẩy cánh.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cugay_nghean, 27/1/11.

1. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    em có con cu mồi nuôi dc 5 năm rồi gáy giọng thổ pha, con thổ đồng của em phải mất 3 ngày mới dụ dc nò sa lưới hồi đầu mùa mưa năm 2004 .từ năm lồng thứ 2 con chim này có nước sa cầu vẩy cánh , em bắt chước tiềng gù là nó gù. nghe tiếng em nó cũng gù nhất là em đi đâu xa ít ngày về chỉ cần nghe tiếng em ngoài ngõ là trong nhà nó gáy thúc rồi gù , thấy em về nó cũng gù, sáng mai ngủ dậy thấy em là nó đạp lồng xù lông rồi gù.thấy vậy một lấn đưa con thổ đồng đi bẫy em cũng cho nó đi theo xem thế nào ko ngờ nó vào trận không kém gì con thổ đồng ,hôm đó nó bắt con bổi đầu tiên sau hơn 1h đấu gáy đến nay đã hơn 3 năm chinh chiến nó đã bắt nhiều bổi lắm, bây giờ em đang sở hữu 2 con cu mồi 1 thổ pha một thổ đồng. nhiều người đến nói là con thổ pha nổi nhanh như vậy sẽ không bền mau lụi. có phải vậy không các bác ?,bây giờ nó ngày càng gáy rất căng tối bật đèn nó cũng gáy.thấy em cầm lồng đem đi bẫy là nó đã bắt đầu sa cầu vẩy cánh gáy gọi từ nhà cho đến lúc móc lồng lên cây. nói thật với các bác nhiều con bổi chỉ đấu gáy với nó một lúc là nó gù cho chạy mất. có phải nó nổi và căng lửa sớm như thế sẽ mau lụi ko các bác.? nhiều người nói vậy làm em lo quá , mà nói thật em nuuôi cu gáy từ nhỏ mà chưa thấy con nào nổi sớm như nó.xin các bác sớm cho em lời giải đáp em cảm ơn các bác nhiều :(

Last edited: 27/1/11
    minh vũ, bdbird, Google.cu and 8 others like this.
  2. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Không phải như vậy đâu bác ơi, chim mồi của bác do chăm sóc tốt cho nên căng lửa, hơn nữa do bác cho tiếp xúc với người nhiều quá cho nên em nó dạn và thục người, chim mồi đừng cho thục người nhiều quá thì sẽ hay hơn. Chim cu không phải như bông hoa " Nhanh nở mau tàn" đâu bác . Thân

minh vũ, xxxbopy, cudat and 14 others like this.
  3. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Thành đạt có người lớn có người nhỏ,cu cò thì cũng vậy thôi bác hay hay dở là tại con chim.Em có cùng quan điểm với bác Lộc là đừng để chim thục người.chính mấy em mau nổi là mấy em dạn dĩ với người và cũng chính như vậy mà nó nhanh thục và khi chim thục người rồi thì...hay lười và chỉ khoái đấu với người thôi.hi...thân.

Google.cu, xxxbopy, cudat and 12 others like this.
  4. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    thế thì em yên tâm rồi .cảm ơn 2 bác đã cho ý kiến . có điều là con cu mồi của em nó chỉ gù khi thấy em còn người khác thì nó ko gù các bác ah

5. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    em đang mong mấy em bổi của em thục người,,he he cứ ngoắc tay là gáy và gù mới được, bây giờ chưa kịp ngớac nó sớn xác bay rồi, ngoắc tay cái nữa nó nhảy lambada luôn,

6. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Chim lào kêu nhức đầu lắm nghe bác Thiện,lúc muốn nó đừng kêu nữa cho baby ngũ thì hehehe...bụp bụp...hả...hehehe

7. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    he he kệ nó có sao đâu bác miễn nó vô rừng vẫn hoàn thành tốt nhiệm vụ của con mồi là duyệt, chứ khôn nhà dại chợ thì vứt, vứt ngay ko tốn lúa bác nhể, thà câm nín nuốt nước miếng còn hơn há mồm bị chim ngoài xơi đứng rỉa lông. chắc tổn thọ mất thôi, em đang tự tay luộn bổi thành mồi mà luyện cứ như luyện linh đơn ấy híc híc ở ngoài mấy bác oánh tan tành xác pháo đến lượt mồi mình nổi chỉ còn mái thôi. ...buồn như con chuồn chuồn...

8. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Em thấy Bác Thiện luyện chim mồi sao dễ quá cứ như thò tay lấy đồ trong túi vậy. Còn em thì khi chơi cũng cầm được vài con mồi chơi thấy cũng tạm nhưng khi không còn cầm được nó vào rừng được nữa lại thấy nó quá hay. Ngoài Bình Định mà để tập một con bổi thành mồi có tương đối thuộc thì phải nói rằng trung bình là: 05 năm. Ngoài này, người chơi mồi lụp khá nhiều nhưng người rập lưới vì mưu sinh thì càng nhiều hơn nên chim bổi còn sót lại đa số là chim trận. Nói nghe như giỡn nhưng là thật, một chú mồi chiến ở Bình Định một năm bắt tại Bình Định giỏi lắm là 10 con bổi, thậm chí có năm vẫn không bắt được chú bổi nào ở Bình Định. Tuy nhiên, những chú mồi này vẫn bắt chim đều đều khi đi đánh ở Gia Lai, Đaklak, KonTum... Vì vậy, để tập cho các chú mồi lỡ có cảm giác bắt bổi thì rất khó, đánh tại Bình Định thì toàn chim trận mà tập xa thì chúng không gáy (do chưa thuộc, do sợ rừng núi ...) mà tâm lý đi chơi xa vài trăm cây số thì ai cũng ưu tiên mồi thuộc.
    Thời tiết năm nay tại các tỉnh miền Trung ... Khổ thật ! Gió Nam thật mạnh từ tháng Tư đến tháng Bảy, tiếp đến là mưa triền miên đến nửa tháng Mười một và kế đến là cái lạnh kéo dài theo dự báo thì có thể kéo dài đến qua Tết. Sáu tháng rồi chưa tổ chức được một chuyến đánh xa (do thời tiết), còn đánh gần thì chỉ đi cho đễ ghiền chứ theo nhận xét của những kẻ ngoại đạo cu thì còn tệ hơn "ngu" nữa mà là :khùng!
    Cuối năm rồi mà trông Tết không bằng trông ... nắng !
    Chơi cu khổ thật nhưng mà : Sướng !

Last edited: 28/1/11
    minh vũ, cafeda'', loc ct and 10 others like this.
  9. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    ko dễ tập mồi đâu bác trước giờ em có luyện được con nào cho ngon lành đâu, toàn mua thôi, thấy thích, kết là mua bằng mọi giá. trên em thì cũng vậy thôi, gác cũng phiêu bạt lắm, em đi cả gần 100km đấy , ấy thế mà kiếm con bổi nuôi làm mồi khó wá, thú thực em kiếm được 7 con bổi nhưng em lựa được 2 con ưng ý thôi, 1 con rất lỳ, 1 con nhát như thỏ đế, nhưng được cái bài bản và rất nhiều gù. chỉ đợi nó nồi mà đợi nó cứ mỏi mòn , nổi là một vấn đề , tập nó ra mồi ôi dài lắm....em chưa tập được con bổi nào gù người cả chỉ thấy em là mắt nó liếc như thằng ăn chộm.

10. cugayquangngai

cugayquangngai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,541
    chào anh lâmtich !
    anh nói chí phải , chỗ ạnh giống chỗ tôi quá chim bổi ngày còn khó đánh , đi đánh cu bây giờ khổ cực hơn nhiều so với lúc xưa nhưng lỡ mê rồi thì vứt bỏ ko được , nó như nhiễm vào máu của mình rồi chắc sống chung với nó đến suốt đời quá ?
    đúng là miền trung năm nay thời tiếc thay đổi thất thường quá , anh em chơi cu gay cứ trông trời nắng ấm vào đầu mùa , để đầu năm đi khai trương kiếm lộc đầu năm mà ko biết ông trời có thấu hiểu nỗi lòng của người chơi chơi cugay hay ko nữa , trời lạnh mồi thì gáy gù , bổi ngoài rừng cũng gáy nhưng yếu , nhưng ko sao đi bẫy được buồn quá đi thôi !
    thân chào !

tdj_phan, VTH, phamxuanthinh and 2 others like this.
  11. longha

longha New Member

Thích đã nhận:
    4
    tết này về quê bẩy cu gáy thôi.ghiền quá rồi. ông bạn thân có con cu mồi giọng trơn khi gáy và thúc đều"cục cúc cu" "cục cúc cu" khi gù thì giọng cà lăm "cù cù cụ""cù cù cụ""cù cù cụ". con đó là mồi bẩy lụp cây bắt được rất nhiều bổi. vậy xin hỏi các bác đam mê cu gáy con mồi đó có giọng gáy và gù lạ và đặc biệt phải không? vì em nuôi cu gáy từ đó đến giờ chưa thấy con giọng trơn hay cà lăm nào sát bổi như con đó(cu gáy giọng trơn có người nói không hay,khó bắt bổi). Năm mới chúc mọi người làm ăn phát đạt.

12. Gáy trơn mình tìm mỏi mắt chưa ra!
    Gù cà lăm thì còn tùy bạn à, có con sát bổi, có con gù là bổi dạt. Mình thích mỗi sạc gù chỉ có vài tiếng đầu là cà lăm hơn là cà lăm nguyên sạc!