Chim sợ chủ nuôi

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi CuMoiSaiGon, 29/9/14.

1. CuMoiSaiGon

CuMoiSaiGon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    Em có 3 con chim bắt cách đây khoản 4 tháng, chim bổi nổi, ở nhà người ta đã lào người và bắt được 1 đến 2 con rừng rôi
    Em mang bắt ra, cắt cánh. Giờ thì nó nhìn em cần cổ teo lại
    Các bác nào có cách giải quyết, giúp em với

2. Thinh_DL

Thinh_DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Lần sau bạn đừng cắt cánh em nó nữa! Bạn cứ để nó yên tĩnh khoảng tháng là chơi lại như cũ thôi! Nhiều em yếu tim thấy bạn nó kêu phò phò....

HKL, CuMoiSaiGon, hahai and 1 other person like this.
  3. cugay_binhthanh

cugay_binhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    226
    Cứ treo nơi yên tĩnh một thời gian nó sẽ chơi lại như cũ thôi cu cò ko vội dc đâu!

4. whitelight

whitelight Member

Thích đã nhận:
    110
    Kinh nghiệm cắt cánh chim: dù là mồi lào hay bổi, khi mới đem về các bác đừng bao giờ cắt cánh vội, phải nuôi đến khi thấy mình mà nó dạn, không tung lông nữa thi mới tiến hành cắt cánh. Khi cắt cánh, các bác bỏ vào mùng cho nó bay thoải mái, đến khi nó mệt nó sẽ đứng im cho mình cắt. Cắt xong bỏ vào lông đậy kín treo chỗ yên tĩnh, vai bữa sau la nó gáy lại à.

Đối với trường hợp của bác: Nếu bác muốn nó mau gáy thi treo ra ngoai cây hoặc chỗ yên tĩnh, có bổi rưng thì càng tốt, nó sẽ mau gáy lại thôi.
    Còn nếu bác muốn nó mau dạn bác, thấy bác mà vẫn gáy thì bác cứ treo gần cửa ra vào đó. Nó ko gáy cũng kệ, 1 thời gian sau nó cũng sẽ gáy lại thôi. Và phải kiểm tra phân chim mỗi ngày xem có bịnh gì ko.

5. CuMoiSaiGon

CuMoiSaiGon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    Em cám ơn rất nhiều kinh nghiệm này. Câu chuyện đơn giản này nó cũng làm em khốn khổ khốn nạn trong thời gian qua.

chaomaotanphu, hahai and PHIOMON like this.